Jump to content

ชมรมนักบินทุ่งครุเดิมจัดตั้งใหม่ชื่อ"ชมรมนักบินสุข สวัส

• Please log in to reply
3222 ท่าน ตอบกระทู้นี้

#1 wiroj

wiroj

สมาชิก

• 757 โพส

โพส 05 มกราคม 2008 - 14:16

ได้ขอให้ท่านผู้การ"พี่เติม"ของพวกเรา นาวาเอกทองเติม ศรีสังวาลย์ แห่งกรมแพทย์ทหารเรือ เป็นประธานชมรม โดยพี่เติมขอให้ผม(วิโรจน์ นาฏยดิลก)เป็นเลขาฯชมรม ที่จริงเราตั้งกระทู้คุยกันมาปีกว่าแล้วอยู่ที่ http://www.weekendho...ld.asp?ID=14370 แต่บางครั้งเวปมันช้า มีเพื่อนสมาชิกชักชวนให้มาเปิดที่นัดพบสนทนาเพิ่มที่นี่ เลยเอาซะหน่อยรูปที่โพส
รูปสนามรูปที่โพส

#2 wiroj

wiroj

สมาชิก

• 757 โพส

โพส 05 มกราคม 2008 - 14:27

รูปสมาชิกขาประจำ พี่สมชายรูปที่โพส

อาจารย์ตี๋(อ.จ.อิษฎา)

ผมเองรูปที่โพส
รูปส่วนใหญ่ของคุณเด่นสมาชิกขาประจำเป็นคนถ่าย

#3 wiroj

wiroj

สมาชิก

• 757 โพส

โพส 05 มกราคม 2008 - 14:30

นี่รูปอาจารย์ตี๋ (เมื่อกี้กดแล้วไม่ยอมมา)รูปที่โพส

#4 wiroj

wiroj

สมาชิก

• 757 โพส

โพส 07 มกราคม 2008 - 12:43

พี่เติมครับอยากเห็นสนามบินที่สัตหีบ คราวหน้าถ่ายรูปมาให้ดูมั่งนะครับ อยู่ติดทะเลเลยหรือเปล่าผมยังไม่เคยเล่นรันเวย์คอนกรีต น่าจะขึ้นลงได้เนียนๆดีกว่าสนามเราตอนนี้ฝุ่นหนาหัวขมำกันประจำ
นี่รูปล่าสุดแล้วรูปที่โพส

#5 wiroj

wiroj

สมาชิก

• 757 โพส

โพส 07 มกราคม 2008 - 12:47

กดรูปผิดครับ ต้องรูปนี้รูปที่โพส

#6 wiroj

wiroj

สมาชิก

• 757 โพส

โพส 07 มกราคม 2008 - 12:54

ไม่รู้ใครบินตกน้ำ กำลังเก็บอยู่รูปที่โพส

#7 chanphat

chanphat

สมาชิก

• 264 โพส
  • ที่อยู่บางมด กรุงเทพ 0896688303

โพส 07 มกราคม 2008 - 12:56

สมาชิกรายงานตัวครับ อาจเข้าสนามบ่อยแต่เล่นไม่บ่อยครับ เพราะมีภาระติดมาทั้งบ้านเลย ก็เลยไปไหนมาไหนลำบากนิดนึง มาก็มากันหมด

#8 หน่องเรือใบ

หน่องเรือใบ

สมาชิก

• 989 โพส

โพส 07 มกราคม 2008 - 18:04

แหม เข้ามาแจมหน่อย ผมไม่ค่อยได้บิน เดี๋ยวอาทิตย์นี้คงเข้าไปเล่นด้วย แต่ผมจะเล่นเช้ามาก ๆ เล่นไม่นานพอหายยากแล้วก็กลับแล้วครับ

#9 หน่องเรือใบ

หน่องเรือใบ

สมาชิก

• 989 โพส

โพส 08 มกราคม 2008 - 13:24

ถนนหน้าบ้านพี่เติมทำเสร็จหรือยังครับ จะได้เข้าไปใช้ครับ ตอนนี้ไม่กล้าเข้ากลัวเข้าไปแล้วออกไม่ได้ครับ

#10 wiroj

wiroj

สมาชิก

• 757 โพส

โพส 08 มกราคม 2008 - 15:02

พี่เติมกับพี่หน่องช่วยเข้ามาคุยบ่อยๆนะครับ เดี๋ยวช่วยกันต้อนพรรคพวกมา ที่นี่อาจpostรูปยากนิดหน่อยเพราะต้องไปลงทะเบียนและฝากรูปไว้ที่http://www.photobucket.com แล้วก็อปปี้ชื่อบรรทัดล่างสุดของแต่ละรูปไว้pasteที่นี่(ตอนกดรูปคลิ๊ปหนีบกระดาษจะมีช่องให้paste) แต่เวปไวกว่าที่เก่ามันเฉื่อยบ่อยๆใช้แล้วหงุดหงิด........
บ้านพี่เติมอยู่แถวบ้านเก่าผมหรือเปล่า ผมเคยอยู่ซอยขวัญใจ(สุขสวัสดิ์64)ในหมู่บ้านเอกชัย

#11 เดชา

เดชา

สมาชิก

• 586 โพส
  • สนาม/ชมรม:
    แอบเมียไปเล่นฮอฯ

โพส 08 มกราคม 2008 - 15:35

ไม่ทราบสนามอยู่ที่ไหนครับจะได้ไปแจมด้วย ถ้าจะกรุณารบกวนลงแผนที่ให้ด้วยได้ไหมครับ บ้างที่วันอาทิตย์จะเข้าไปครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

#12 ว่าวบิน

ว่าวบิน

สมาชิก

• 1,447 โพส
  • ที่อยู่20 ซ.เทียนทะเล22 ถ.บางขุนเทียน-ชายทะเล ท่าข้าม กทม.10150 โทร 080-270-5980

โพส 08 มกราคม 2008 - 18:32

ช่วงเย็นวันอาทิตย์ที่6 เข้าไปเอา SPORTER 55 ไปบิน กับ TRAINER 120 มีพี่ๆ เอาบินไฟฟ้า กับ น้ำมัน อีกลำไปบินแจม
ก่อนกลับมีพี่ๆจากชมรมร่มบินสมุทรปราการมาบินโชว์ 2 ร่ม อยู่ 2-3 ไฟลท์ ผมเห็นแล้วอยากขายเครื่องบินกับฮอ. ไป
ดาวน์ มาซักชุด เคยแต่ส่งเครื่องบินขึ้นไปดูวิวข้างบนแต่ตัวอยู่ข้างล่าง :eek:

#13 หน่องเรือใบ

หน่องเรือใบ

สมาชิก

• 989 โพส

โพส 09 มกราคม 2008 - 08:06

คุณว่าวบินครับ ไม่ทราบว่าไปเล่นตอนเย็นนั้นเล่นตรงที่เดียวกับตอนเช้าหรือเปล่า

#14 wiroj

wiroj

สมาชิก

• 757 โพส

โพส 09 มกราคม 2008 - 15:50

คุณเดชาดูตามlinkที่ช่องแรกผมอธิบายไว้ละเอียด ขอให้ทุกคนที่ไปใช้สนามปฏิบัติตามระเบียบสนามดังนี้
ชมรมนักบินสุขสวัสดิ์

หลักการและเหตุผล
การเล่นเครื่องบินบังคับวิทยุ ในปัจจุบันแพร่หลายกันมาก สถานที่ที่จะใช้เป็นสนามบินเล่นเครื่องบินบังคับวิทยุนั้นต้องใช้พื้นที่มากพอสมควร กลุ่มผู้สนใจการเล่นเครื่องบินบังคับวิทยุได้พยายามเสาะแสวงหาพื้นที่ใช้ในการทำสนามบินหลายๆแห่ง ในที่สุดก็มาพบพื้นที่บริเวณนี้ซึ่งอยู่ไม่ไกลและมีบริเวณพื้นที่มากพอสมควร ไม่มีผู้อยู่อาศัยอยู่ในระยะใกล้กับสนาม จึงปักหลักเอาบริเวณนี้เป็นยุทธภูมิใช้เป็นสนามบิน และได้ขออนุญาตใช้สถานที่จากผู้ดูแลที่เจ้าของมอบหมายไว้เป็นที่เรียบร้อยแล้ว ในอนาคตจะมีผู้มาใช้บินแห่งนี้เป็นจำนวนมากขึ้น จะทำให้การใช้สนามบินไม่เป็นระบบระเบียบ อาจก่อให้เกิดอันตรายต่อการบิน ผู้มาใช้สนามและสิ่งแวดล้อมโดยรอบบริเวณสนามบินได้ จึงขอให้ผู้มาใช้สนามบินกรุณาปฏิบัติตามระเบียบของการใช้สนามบิน

วัตถุประสงค์
1. เพื่อเป็นแหล่งชุมนุม พบปะสังสรรค์และแลกเปลี่ยนความรู้ ของผู้มีใจรักในการเล่นเครื่องบินบังคับวิทยุและกิจการการบิน ในพื้นที่สุขสวัสดิ์และบริเวณใกล้เคียง
2. เพื่อจัดระบบระเบียบการเล่นเครื่องบินบังคับวิทยุ ให้เป็นไปด้วยความเรียบร้อยและปลอดภัยในการใช้สนามบิน

ระเบียบการใช้สนามบิน

1. เมื่อท่านจะใช้สนามบินต้องมาลงทะเบียน และแจ้งคลื่นความถี่วิทยุ กับผู้ควบคุมสนามบินก่อน (ผู้ควบคุมสนามบินคือกรรมการชมรมผู้ได้การมอบหมายให้ดูแลคลื่นความถี่ ไม้หนีบแสดงความถี่ และควบคุมการจราจรในสนามบิน หรือผู้ที่ผู้ควบคุมสนามบินมอบหมายให้ดูแลแทน) พร้อมกับรับไม้หนีบและนำไปหนีบติดเสาอากาศวิทยุที่ท่านจะใช้ทุกครั้งก่อนเปิดวิทยุ
2. ในกรณีที่ท่านเปิดวิทยุแล้วเกิดคลื่นความถี่วิทยุของท่านไปตรงกับผู้ที่กำลังบินอยู่ก่อนแล้วเกิดความเสียหายขึ้นโดยที่ท่านไม่ได้แจ้งความถี่และรับไม้หนีบกับผู้ควบคุมสนาม (หรือแจ้งแล้วแต่ท่านลืม) ท่านจะต้องรับผิดชอบค่าเสียหายนั้น
3. ถ้าคลื่นความถี่วิทยุของท่านตรงกับผู้ที่เล่นอยู่ก่อน ท่านต้องรอจนกว่าผู้ที่บินอยู่ก่อนบินเสร็จ และท่านได้รับไม้หนีบแสดงความถี่นั้นเสียก่อนจึงขึ้นบินได้
4. ก่อนที่ท่านจะนำเครื่องบิน ขึ้น-ลง สนามบิน ต้องบอกกับผู้ที่กำลังทำการบินอยู่ในขณะนั้นด้วยว่า “ขอขึ้นครับ” “ขอลงครับ” เพื่อความปลอดภัยในการใช้สนามบินและขอให้ขึ้นและลงเฉพาะในรันเวย์เท่านั้น
5. เมื่อเครื่องบินของท่านเกิดอุบัติเหตุ เนื่องจากไม่สามารถควบคุมการบังคับได้ และไปทำให้เกิดความเสียหายขึ้นไม่ว่ากรณีใดๆ ท่านจะต้องเป็นผู้รับผิดชอบในค่าเสียหายนั้นๆ
6. ท่านที่ทำการบินจะต้องถือหลักของความปลอดภัยมาก่อน ไม่บินในลักษณะที่เสี่ยงอันตรายต่อผู้ที่อยู่ในสนามและทรัพย์สินของผู้อื่น
7. เมื่อท่านเลิกทำการบินแล้ว ต้องมาแจ้งผู้ควบคุมสนามบินและคืนไม้หนีบแสดงความถี่ให้เรียบร้อย
8. ขอให้ผู้ที่มาใช้สนามบิน ดูแลผู้ติดตามของท่าน และช่วยกันรักษาความสะอาด ดูแลรักษาทรัพย์สินของชมรม ตลอดจนรักษาความเป็นระเบียบเรียบร้อยและสร้างสัมพันธ์อันดีมีไมตรีต่อผู้อื่น เพื่อความสุขในการใช้สนามบิน

ขอให้ผู้ใช้สนามบินปฏิบัติตามระเบียบของชมรม หากฝ่าฝืน ผู้ควบคุมสนามบิน หรือกรรมการชมรมผู้ได้รับมอบหมาย สามารถว่ากล่าวตักเตือน ตลอดจนสั่งให้งดใช้สนามบินได้ ตามแต่จะเห็นควร

ประธานชมรมนักบินสุขสวัสดิ์

#15 เดชา

เดชา

สมาชิก

• 586 โพส
  • สนาม/ชมรม:
    แอบเมียไปเล่นฮอฯ

โพส 09 มกราคม 2008 - 17:19

ขอบคุณครับ ผมว่าผมเคยเห็นสนามแล้วครับ ช่วงปีใหม่ผมพยามหาว่าในซอย 90 เค้าเล่นกันที่ไหนขับรถเข้าไปเรื่อยๆ จนเห็นที่โล่งๆ ที่ว่านี้แหละครับ แต่ก็ไม่ได้จอดรถดูนะครับเพราะไม่เห็นมีใครเล่นอยู่ และอีกอย่างคิดว่าคงไม่มีใครเล่นตรงนี้ ก็ขับเลยไปเรื่อยจนจะไปทะลุบางขุนเทียน(ถ้าเข้าใจไม่ผิด) แล้วก็ขับกลับ บรรยากาศตอนกลับดีมากๆ อากาศสดชื่นดี

หากผมมีโอกาสเข้าไปเล่นจะรักษากฎอย่างเคร่งครัดครับผม

#16 หน่องเรือใบ

หน่องเรือใบ

สมาชิก

• 989 โพส

โพส 10 มกราคม 2008 - 08:01

ขอบคุณครับพี่เติม
ไม่ทราบว่าพี่ยังไปบินอยู่หรือเปล่า ส่วนผมนั้นตอนนี้บินน้อยมาก ๆ กลายเป็นชอบทำมากกว่าชอบบินอยากได้เครื่องบินที่เป็นสเกลสวย ๆ ครับ เวลาผมเข้าไปผมชอบเข้าไปเช้า ๆ ครับเล่นซัก 1-2 ชั่วโมงแล้วก็กลับครับ ครั้งหลังสุดเอาเจ้าตัวใหญ่ไปตกท้องแตกมา ตอนนี้กำลังซ่อมอยู่กะว่าจะเข้าวันเสาร์ อาทิตย์นี้แต่ตอนนี้คิดว่าคงไปไม่ได้แล้วแหละครับ เอาไว้เจอกันนะครับ

#17 chanphat

chanphat

สมาชิก

• 264 โพส
  • ที่อยู่บางมด กรุงเทพ 0896688303

โพส 10 มกราคม 2008 - 08:19

เอาไว้เจอกันอีกทีก็ 20 มกราคม ถึงจะได้ไปบินอีก ไปทีเล่นก็ 2-3 เที่ยวเท่านั้น นี่เริ่มเล่นมาจะ 3 เดือนแล้ว น้ำมันเพิ่งใช้ไปถังครึ่งเอง ก็เพลินๆ แต่คิดถึงบรรยาการศหน้าโรงเรียนบูรณะศึกษาัจัง เล่นบินโฟมไฟฟ้า ทำลำใหม่ๆแปลกๆ ได้มากกว่าน้ำมัน(ทำเร็ว ทำถูกตัง ทำแบบไหนก็บินได้) แต่เล่นน้ำมันก็ดีไปอีกแบบ มีเครื่อง 2 ลำอุปกรณ์ครบ ก็ไม่รูู้้รู้จะไปซื้ออะไรแล้วถ้าไม่ใช่ไปเจอลำสวยๆ ไม่เหมือนตอนเล่นไฟฟ้า เดี่ยวมอเตอร์ใหม่ แบตใหม่ อะไีีรอีกเยอะไปหมด ตอนนี้ก็เลยแค่อาทิตย์นึงไปบินซัก 2-3 รอบก็สบายใจแล้ว ยังไงก็ต้องพาลูกไปขับรถเล่นอยู่แล้ว
พี่เิติม สมชาย ปรีชา(อีม) เข้ามาบ่อยๆ นะครับ คิดถึง

#18 wiroj

wiroj

สมาชิก

• 757 โพส

โพส 10 มกราคม 2008 - 10:42

...เห็นมีกระทู้ข้างล่างเรื่องเคยโกหกเมียเรื่องราคาของหรือเปล่า ลองเข้าไปอ่านดูมันตลกดี ผมไม่เคยโกหกเรื่องราคา ถามก็บอกไม่ถามก็ไม่บอก(เราเป็นคนหาเงิน และให้เงินใช้ไม่กล้าบ่นหรอก) แถมยังบอกว่า"บ้าเครื่องบินยังดีกว่าบ้าอย่างอื่น"(อย่างอื่นผมเดาว่าน่าจะหมายถึงผู้หญิงละมัง) จะบ่นบ้างเรื่องเวลาไปเล่นเครื่องบินมากกว่า หาว่าไม่ยอมพาเที่ยวเพราะจะไปเล่นเครื่องบิน(รู้ทัน)

พี่เติม..ผมผ่านไปแถวนั้นอยู่สึกอะไรๆมันดูแน่นซอยไปหมด ผมย้ายไป 14ปีแล้วเมื่อก่อนบ้านนั้นแม่ซื้อไว้เกือบ30ปีที่แล้ว ก่อนนั้นเช้าผมจะขี่รถไปจ๊อกกิ้งที่ศูนย์กีฬาราษฎร์บูรณะทะลุซอยชมทรัพย์ต้องผ่านบ้านพี่ประจำจะมีที่โล่งๆเยอะอากาศดี
คุณCHANPHAT คือใครครับผมจำได้แต่ชื่อเล่น ??? คิดถึงเฮียสุรชัยอยู่ไม่รู้แกไปเล่นที่ไหน?

#19 หน่องเรือใบ

หน่องเรือใบ

สมาชิก

• 989 โพส

โพส 10 มกราคม 2008 - 11:26

เฮียสุรชัย ทำงานตัวเป็นขนเลยครับ ขนาดคนสนิท ๆ นั้นหายไปหมดแล้ว
  • nutpong likes this

#20 chanphat

chanphat

สมาชิก

• 264 โพส

โพส 10 มกราคม 2008 - 13:39

chanphat เป็นชื่อสมาชิกRcthai ก็คนที่หอบเมียกับลูกมานะครับ รถวิสเหมือนกัน ตอนนี้เล่นเพิ่งหัดเล่นเทนเนอร์

0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

0 สมาชิก, 0 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม