Jump to content

คนดูดาว & กล้องดูดาว

• Please log in to reply
236 ท่าน ตอบกระทู้นี้

#221 จอมพงศ์

จอมพงศ์

สมาชิก

• 2,432 โพส

โพส 15 ตุลาคม 2018 - 16:48

ไม่เคยคิดมาก่อนกว่ากล้องมือถือจะให้คุณภาพได้ขนาดนี้  ทั้งที่เป็นมือถือรุ่นเก่า  แบบนี้ถ้าเราไม่ซีเรียสมากก็ใช้ได้เลย สะดวกมากด้วย แค่ใช้เลนส์ใกล้ตาที่เหมาะสม ตามขนาดวัตถุที่ต้องการ  ปรับโฟกัสให้เป๊ะๆ แล้วจ่อถ่ายได้เลย  ยิ่งถ้ามีอแดปเตอร์จับมือถือด้วยก็ยิ่งสะดวกและเที่ยงตรงยิ่งขึ้น  ผิดกับ พวก DSLR และ CMOS  กว่าจะต่อเข้าคอมพ์ กว่าจะเซ็ตโปรแกรม กว่าจะหาวัตถุเจอนี่เมื่อยเลย   ยิ่ง CMOS ยิ่งหายาก เซนเซอร์มันกว้างแค่ 5-6 มิล เอง

เมื่อกี๊มีน้องคนหนึ่งถาม "อย่างนี้ก็คงถ่ายได้ไม่กี่ object ใช่ไหม?"  ก็ตอบไปว่า "คงถ่ายได้แค่ระบบสุริยะ กับ DSO แค่นั้นเอง...  ตามคุณภาพของกล้องดูดาว" 555  555

แก้ไขโดย จอมพงศ์, 15 ตุลาคม 2018 - 16:55.

#222 จอมพงศ์

จอมพงศ์

สมาชิก

• 2,432 โพส

โพส 15 ตุลาคม 2018 - 22:41

มีเรื่องน่ายินดีจะเล่าให้ฟัง

เมื่อวานมีสมาชิกเข้าใหม่(ที่กลุ่มคนดูดาวฯ) 2 คน   คนหนึ่งท่าทางไฟแรง  เข้ามาก็ลงรูปดวงจันทร์เลย  ทุกคนก็ชมว่าสวยดี  ใครถามปัญหาอะไรแกก็ช่วยตอบ   วันนี้แกลงรูปดวงจันทร์อีกรูป ดูดีกว่าเมื่อวาน  ก็ถามกันว่าใช้กล้องอะไร ช่วยโชว์ให้ดูหน่อย   แกบอกว่าใช้กล้องซื้อจากLazada ราคา 1,930 บาท  ใช้มือถือจ่อถ่าย  สักครู่นี้ ผมตามเข้าไปดูที่เพจของแก  ปรากฏว่าเป็นเด็ก น่าจะอยู่ประมาณ ม.6  ด้วยกล้องราคา 1,930 บาท  แกถ่ายภาพไว้ได้หมดเลย ดวงอาทิตย์,  ดวงจันทร์,  ดาวอังคาร,  ดาวพฤหัส,  ดาวศุกร์,  และดาวเสาร์   ผมทึ่งมาก แกใฝ่รู้และเอาจริงมากๆ  ผมดีใจ ที่แกเข้ามาจุดประกายให้กลุ่มฯอีกรอบ  หลายคนมีกล้องที่ดีกว่า  แต่เงียบกันหมด กล้องราคา 1,930 บาท ตัวนี้ น่าจะทำให้เกิดการตื่นตัว  :)

ผมทึ่งจนอดใจไว้ไม่ได้ จึงต้องมาเล่าสู่กันฟัง  :)

ที่กลุ่มฯ ตอนนี้สมาชิกที่เข้าใหม่ท่าทางไฟแรงหลายคน  กำลังตัดสินใจหากล้องกันอยู่  ผมบอกควรจะ 5 นิ้ว 6 นิ้ว ก็มีเชื่อบ้าง แต่ส่วนใหญ่ก็ไม่กล้าเสียตังค์เป็นหมื่น จะเอาแต่กล้องราคา 2-3 พัน    แปลกนะ ผมเห็นเลี้ยงหมา เลี้ยงแมว เลี้ยงเมียร์แคทกัน ตัวละ 3-4 หมื่น แถมต้องจ่ายค่าเลี้ยงดูกว่าจะตายก็เป็นแสน  :P

#223 จอมพงศ์

จอมพงศ์

สมาชิก

• 2,432 โพส

โพส 17 ตุลาคม 2018 - 17:17

ที่กลุ่มคนดูดาวฯ เริ่มคึกคักมากขึ้นแล้วครับ  ไอ้หนุ่มไฟแรง โพสต์เรื่องราว, รูปภาพ, ความรู้ไม่ขาดระยะ สมาชิกร่นใหม่เริ่มซื้อกล้องกันหลายตัวละ ถ่ายรูปพระจันทร์ได้ก็เอามาโชว์กันเป็นที่สนุกสนาน แต่ยังไม่กล้าซื้อกล้องดีๆนะ ซื้อกันแต่ระดับ"อายเบลอ" 555  แต่เขาก็มีความสุขนะ ผมไม่ติ   ชมลูกเดียว ให้กำลังใจกันเข้าไว้   เดี๋ยวเขาก็ก้าวไปอีกสเตปเอง

เมื่อเช้ามีสมาชิกเข้าใหม่มาขอขายกล้อง Vixen​ Super​ Polaris​ 80mm สภาพยังสวย ครบชุด เม้าท์ EQ ขายแค่ 3,500 บาท  จะบ้าตาย  สมาชิกในนั้นไม่มีใครรู้จัก Vixen สักคน  พอดีน้องคนหนึ่ง กำลังหงุดหงิดกับกล้องจีน ซึ่งหล่นพัง ผมสะกิดให้เอา  ไปรับมาเรียบร้อยแล้ว  ได้มาแทบจะกราบผมเลย  โห..ตัวกล้องราคาหลักหมื่น  แค่เม้าท์ก็เกิน 3,500 บาทแล้ว   

สอบถามได้ความว่าสมาชิกใหม่คนขายก็ไม่รู้จักกล้องเหมือนกัน แกเป็นพ่อค้าไปได้กล้องมาจากของเก่ายี่ปุ่น  ก็ฟลุ๊กกันไป น้องเราได้กล้องเทพ ราคาติดดิน  และผมก็บอกพ่อค้า ว่า.. หามาอีกนะ เดี๋ยวผมช่วยขาย  555  เดี๋ยวพี่น้องเราก็มีโอกาสจะได้ใช้ของดีราคาถูกๆอีก ชัวร์  :)

สนใจกิจกรรมดูดาว  ก็สมัครเข้าไปคุยกันนะครับ  ที่นั่นมีแต่ผู้เริ่มต้น เราเรียนรู้ไปพร้อมๆกัน   

https://www.facebook.../?ref=bookmarks

แก้ไขโดย จอมพงศ์, 17 ตุลาคม 2018 - 17:23.

• ARDbkk likes this

#224 ARDbkk

ARDbkk

สมาชิก

• 2,710 โพส
  • ที่อยู่สะพานสูง กทม

โพส 17 ตุลาคม 2018 - 19:33

ที่กลุ่มคนดูดาวฯ เริ่มคึกคักมากขึ้นแล้วครับ  ไอ้หนุ่มไฟแรง โพสต์เรื่องราว, รูปภาพ, ความรู้ไม่ขาดระยะ สมาชิกร่นใหม่เริ่มซื้อกล้องกันหลายตัวละ ถ่ายรูปพระจันทร์ได้ก็เอามาโชว์กันเป็นที่สนุกสนาน แต่ยังไม่กล้าซื้อกล้องดีๆนะ ซื้อกันแต่ระดับ"อายเบลอ" 555  แต่เขาก็มีความสุขนะ ผมไม่ติ   ชมลูกเดียว ให้กำลังใจกันเข้าไว้   เดี๋ยวเขาก็ก้าวไปอีกสเตปเอง

เมื่อเช้ามีสมาชิกเข้าใหม่มาขอขายกล้อง Vixen​ Super​ Polaris​ 80mm สภาพยังสวย ครบชุด เม้าท์ EQ ขายแค่ 3,500 บาท  จะบ้าตาย  สมาชิกในนั้นไม่มีใครรู้จัก Vixen สักคน  พอดีน้องคนหนึ่ง กำลังหงุดหงิดกับกล้องจีน ซึ่งหล่นพัง ผมสะกิดให้เอา  ไปรับมาเรียบร้อยแล้ว  ได้มาแทบจะกราบผมเลย  โห..ตัวกล้องราคาหลักหมื่น  แค่เม้าท์ก็เกิน 3,500 บาทแล้ว   

สอบถามได้ความว่าสมาชิกใหม่คนขายก็ไม่รู้จักกล้องเหมือนกัน แกเป็นพ่อค้าไปได้กล้องมาจากของเก่ายี่ปุ่น  ก็ฟลุ๊กกันไป น้องเราได้กล้องเทพ ราคาติดดิน  และผมก็บอกพ่อค้า ว่า.. หามาอีกนะ เดี๋ยวผมช่วยขาย  555  เดี๋ยวพี่น้องเราก็มีโอกาสจะได้ใช้ของดีราคาถูกๆอีก ชัวร์  :)

......

โอกาสแบบนี้เรียกว่า "ส้มหล่น" ครับ   555

• จอมพงศ์ likes this

#225 จอมพงศ์

จอมพงศ์

สมาชิก

• 2,432 โพส

โพส 17 ตุลาคม 2018 - 20:27

ผมไม่ฉวยโอกาสนะ น้องๆเขายังไม่มีก็ให้เขาได้ไปใช้ จะได้สนุกกัน ตอนนี้การถ่ายภาพดาราศาสตร์เป็นเรื่องง่ายไปแล้ว  ง่ายมากๆด้วย  แค่จ่อกล้องมือถือเข้ากับกล้องดูดาวก็ได้ภาพที่น่าตื่นตาตื่นใจ มีความสุข มีกำลังใจกันแล้ว เดี๋ยวก็จะพัฒนากันต่อๆไป  :)

#226 มดดำ

มดดำ

สมาชิก

• 1,514 โพส
  • โทรศัพท์:o89-o117o79
  • สนาม/ชมรม:
    มหาชัย

โพส 17 ตุลาคม 2018 - 21:21

สอบถามครับ....ผมจะซื้อกล้องดูดาวได้ที่ใหนครับ

#227 จอมพงศ์

จอมพงศ์

สมาชิก

• 2,432 โพส

โพส 17 ตุลาคม 2018 - 22:30

สอบถามครับ....ผมจะซื้อกล้องดูดาวได้ที่ใหนครับ

เข้าไปที่กลุ่มคนดูดาว กล้องดูดาว(แบ่งปัน) ก็ได้ครับ 

ตามลิงค์ https://www.facebook.../?ref=bookmarks

สมัครสมาชิกไว้คุยกัน  ที่นั่นส่วนใหญ่เป็นผู้เริ่มต้น จึงมีข้อมูลให้ศึกษาเยอะอยู่ครับ  มีสมาชิกปล่อยกล้องมือสองออกมาเรื่อยๆ ถูกๆ แบบแบ่งปัน ครับ  หรือถ้าจะซื้อของใหม่ก็ที่ Lazada  ถ้าซื้อ ebay ได้ก็จะได้ราคาถูกกว่า ตัวเลือกเยอะกว่า  ร้านในเมืองไทยก็มีหลายร้าน อย่ารีบร้อนครับ เดี๋ยวพลาด  ลองเข้าไปดูที่กลุ่มฯก่อน เพื่อน rcthai เราไปอยู่หลายท่านละ  :)

#228 จอมพงศ์

จอมพงศ์

สมาชิก

• 2,432 โพส

โพส 18 ตุลาคม 2018 - 08:42

ถ้าจะเอาแบบใช้ได้จริง  ไม่ใช่ของเด็กเล่น นะ ที่นี่เลย  ของเด็กเล่น 2-3 พัน ซื้อมาก็วางทิ้ง ขายต่อไม่มีใครเอา

https://www.ebay.com...27/bn_108197648

หรือที่นี่  แต่ต้องเลือกตัวดีๆหน่อย  อย่าเน้นของถูก เดี๋ยวจะเสียตังค์ซ้ำซ้อน

https://www.lazada.c...hop-telescopes/

ลองย้อนกระทู้กลับไปดู  ผมเคยให้ข้อมูลไว้เยอะ  อย่างละเอียดเลย  :)

#229 จอมพงศ์

จอมพงศ์

สมาชิก

• 2,432 โพส

โพส 18 ตุลาคม 2018 - 08:57

ฝีมือ ของ มือใหม่ที่กลุ่มคนดูดาวฯ ครับ  ซื้อกล้องเมื่อวาน เมื่อคืนมีภาพมาโชว์กันแล้ว

มือใหม่ได้ภาพดาวครั้งแรกมันปลื้มสุดๆเลย.. ขอบอก นอนแทบไม่หลับ  สวย ไม่สวยก็ฝีมือเรา   :grin:

ดาวอังคาร 

มือใหม่ อังคาร.jpg

นี่ดวงจันทร์ ไฟล์เล็กไปหน่อย 

จันทร์ มือใหม่.jpg

ขอบคุณเจ้าของภาพ นะ

#230 จอมพงศ์

จอมพงศ์

สมาชิก

• 2,432 โพส

โพส 19 ตุลาคม 2018 - 07:32

คนดูดาว(ที่กลุ่มฯ)รู้สึกจะ sensitive กันมาก  :)

เมื่อคืนผมบอก "คืนนี้มองเห็นดาวอังคารใกล้ดวงจันทร์ นะ  ใครโชคดีฟ้าเปิดจัดหน่อย ........." 

แค่นั้นเอง คึกกันใหญ่ สนุกกันใหญ่  แต่ไม่มีรูปดาวเคียงเดือนมาโชว์สักรูป บ้างก็ว่าฟ้าปิด บ้างก็ฝนกำลังตก

ผมโพสต์สั้นๆ เล็กๆน้อยๆ แบบนี้กลับเป็นเรื่องดีนะ  เป็นการกระตุ้นให้เขา ได้ตื่นตัว ได้ค้นคว้ากันต่อ  สุดคุ้มเลย 

ภาพดวงจันทร์นี้ น้องเขาบอกว่า ถ่ายด้วย  NIKON P1000  ซุปเปอร์ซูม มหาโหด  ราคาแค่สามหมื่นสี่เอง  :P

Cr.  น้องโอปอนด์  สมาชิกไฟแรงของเรา 

#231 จอมพงศ์

จอมพงศ์

สมาชิก

• 2,432 โพส

โพส 19 ตุลาคม 2018 - 13:45

เรียนถาม พี่ ARDbkk นะ    ภาพนี้น้องเขาถ่ายด้วยกล้อง Vixen Super Polaris 80 mm มือสอง ที่เพิ่งซื้อมา ผ่านมือถือ 

ภาพมันออกฟุ้งๆ  สำหรับผมว่าไม่น่าพอใจ นะ  พี่คิดว่าสาเหตุน่าจะมาจากอะไร  ฟ้าไม่เคลียร์  เลนส์เก่า  เลนส์ไม่สะอาด

หรือน่าจะมาจากสาเหตุอื่น  :)

Vixen ตัวนี้ อายุน่าจะเกือบ 30 ปี นะ 

...

• จันทร์ มือใหม่.jpg

แก้ไขโดย จอมพงศ์, 19 ตุลาคม 2018 - 13:46.

#232 ARDbkk

ARDbkk

สมาชิก

• 2,710 โพส

โพส 19 ตุลาคม 2018 - 17:07

เรียนถาม พี่ ARDbkk นะ    ภาพนี้น้องเขาถ่ายด้วยกล้อง Vixen Super Polaris 80 mm มือสอง ที่เพิ่งซื้อมา ผ่านมือถือ 

ภาพมันออกฟุ้งๆ  สำหรับผมว่าไม่น่าพอใจ นะ  พี่คิดว่าสาเหตุน่าจะมาจากอะไร  ฟ้าไม่เคลียร์  เลนส์เก่า  เลนส์ไม่สะอาด

หรือน่าจะมาจากสาเหตุอื่น  :)

Vixen ตัวนี้ อายุน่าจะเกือบ 30 ปี นะ 

อาจเป็นที่ตัวกล้องดูดาวเองคือ

1. เลนส์วัตถุหรือเลนส์ตามีฝ้าจากความชื้นจับ คือมันเหมือนกับใส่แว่นแล้วออกจากห้องแอร์แล้วมาเจออากาศร้อนชื้นข้างนอก นักดูดาวเมืองหนาวเจอกันมามากเมื่อเอากล้องออกมาดูดาวกลางแจ้ง ความชื้นจะควบแน่นบนเลนส์หรือกระจกที่อุณหภูมิสูงกว่าและปรับอุณหภูมิลงมาช้า ลองทิ้งกล้องไว้ในที่ที่ดูดาว คลุมตัวกล้องป้องกันน้ำค้างจับ ทิ้งไว้นานๆให้อุณหภูมิเลนส์เท่ากับอุณหภูมิรอบข้างดู

หรือ

2. เลนส์วัตถุหรือเลนส์ตาไม่ใสเนื่องจากมีคราบฝุ่น หรือแม้แต่เชื้อรา  :(  อันนี้ก็เป็นไปได้เนื่องจากกล้องเก่ามากแล้วลองเอาแสงไฟจ้าๆส่องตรวจผิวเลนส์ทุกชิ้นให้ละเอียดครับ ถ้ามีเชื้อราจับ ก็น่าจะยังสังเกตได้แม้จะล้างออกไปแล้ว

ลองถามน้องเขาว่าดูด้วยตาเห็นแสงฟุ้งแบบในภาพหรือเปล่า ถ้าไม่มีแสงฟุ้งก็อาจเป็นที่เลนส์กล้องมือถือไม่สะอาดหรือถ่าย over exposure .....อันนี้ธรรมดาเวลาถ่ายวัตถุแสงสว่างจ้าและพื้นหลังมืด (high contrast) ครับ เพราะกล้องมือถือจะวัดแสงแบบ average ไม่สามารถตั้งเป็นจุดได้เที่ยงตรงเหมือนกล้องใหญ่ๆ

นึกได้แค่นี้ครับ รอกูรูกล้องท่านอื่นมาเสริมครับ   :)

แก้ไขโดย ARDbkk, 19 ตุลาคม 2018 - 17:19.

#233 จอมพงศ์

จอมพงศ์

สมาชิก

• 2,432 โพส

โพส 19 ตุลาคม 2018 - 18:01

ขอบคุณครับ  น้องเขาคงไม่ซีเรียสกระมัง ดูเขามีความสุขดี แต่ผมข้องใจไปเองว่ามันต้องดีกว่านี้ 

ถ้ากล้องตัวนี้อยู่ในมือผมนะ  รับรองไม่เกิน 3 วัน ใสปิ๊งแน่นอน  ผมเชื่อเลนส์ Vixen นะ   

มันระดับเดียวกะ NIKON เลยก็ว่าได้ ถึงเก่าก็คงไม่เสื่อมสภาพ  จะมีก็แค่ไม่ละอาด อันนั้นเรื่องเล็กหสำรับผม  :)

#234 ARDbkk

ARDbkk

สมาชิก

• 2,710 โพส

โพส 19 ตุลาคม 2018 - 19:26

ขอบคุณครับ  น้องเขาคงไม่ซีเรียสกระมัง ดูเขามีความสุขดี แต่ผมข้องใจไปเองว่ามันต้องดีกว่านี้ 

ถ้ากล้องตัวนี้อยู่ในมือผมนะ  รับรองไม่เกิน 3 วัน ใสปิ๊งแน่นอน  ผมเชื่อเลนส์ Vixen นะ   

มันระดับเดียวกะ NIKON เลยก็ว่าได้ ถึงเก่าก็คงไม่เสื่อมสภาพ  จะมีก็แค่ไม่ละอาด อันนั้นเรื่องเล็กหสำรับผม  :)

เชื่อท่านจอมซน เอ้ยจอมพงศ์ครับ  :mrgreen:

กล้อง vixen พร้อม EQ mount ราคาแค่ 3500 นี่ ไม่มีอีกแล้วในชาตินี้ครับ  :mrgreen:  เอาแค่ EQ mount นี่ ผมว่าขายได้เป็นหมื่นนะ  *) 

คน (ซื้อ) อะไรจะโชคดีขนาดนั้น  :)  แต่อย่างว่าแหละ คนขายก็ happy เพราะเก็บไว้ก็รกบ้าน .... แบ่งๆกันใช้ เหมือนตอนผมปล่อย ETX125 PE นั่นแหละ  :P

• จอมพงศ์ likes this

#235 จอมพงศ์

จอมพงศ์

สมาชิก

• 2,432 โพส

โพส 19 ตุลาคม 2018 - 22:48

คนขายก็ไม่รู้ราคาครับ  หลังจากตกลงนัดดูของกันแล้ว ผมถามไปว่า "ทำไมขาย เลิกดูดาวแล้วเหรอ" 

แกบอกว่า "ผมไม่ได้ดูดาว ผมเป็นพ่อค้า ได้กล้องมาจากของเก่ายี่ปุ่น"  ก็ฟลุ๊กกันไป

ผมรู้นะ ชื่อชั้น Vixen ผมรู้จัก  รุ่นนี้ก็ไม่เก่ามาก และตัวนี้ขาเป็นอลูมิเนียมแล้วด้วย ไม่ใช่ไม้

แต่ผมไม่โลภไง  ก็อยากให้คนเขาไม่มีเอาไปใช้   อย่างผมเอามาก็วางสุมรกบ้าน ผมใช้ 8" ตัวเดียวอยู่แล้ว  :)

#236 จอมพงศ์

จอมพงศ์

สมาชิก

• 2,432 โพส

โพส เมื่อวานนี้, 10:24

วานผู้รู้ไขข้อข้องใจหน่อยนะครับ

กล้องตัวนี้ มันคือ ระบบสะท้อนแสง(Newtonian) ใช่ไหม?  

Takahashi Epsilon e-160  หน้ากล้องแค่ 160 มม.  ความยาวโฟกัสแค่ 530 มม. 

แต่ราคามือสอง 7-8 มื่นบาท  ราคาของใหม่น่าจะเกินแสน  ดูตามเนื้องานก็ไม่เห็นมีอะไรวิเศษ

อะไรทำให้มันแพงได้ขนาดนั้น 

Takahashi Epsilon e-160 .jpg

#237 ARDbkk

ARDbkk

สมาชิก

• 2,710 โพส

โพส วันนี้, 00:20

วานผู้รู้ไขข้อข้องใจหน่อยนะครับ

กล้องตัวนี้ มันคือ ระบบสะท้อนแสง(Newtonian) ใช่ไหม?  

Takahashi Epsilon e-160  หน้ากล้องแค่ 160 มม.  ความยาวโฟกัสแค่ 530 มม. 

แต่ราคามือสอง 7-8 มื่นบาท  ราคาของใหม่น่าจะเกินแสน  ดูตามเนื้องานก็ไม่เห็นมีอะไรวิเศษ

อะไรทำให้มันแพงได้ขนาดนั้น 

attachicon.gifTakahashi Epsilon e-160 .jpg

เป็นกล้องแบบผสม (catadioptric)  ชนิดนึง คือมีโครงสร้างรวมข้อดีของทั้งกล้องแบบ newtonian กับ schmidt cassegrain เข้าด้วยกัน  ครับ ... ไม่ต้องแปลกใจราคาที่เว่อร์แบบนี้เพราะ Takahashi เหมือน Leica แห่งกล้องถ่ายรูป Rolls-Royce แห่งรถยนตร์ ... คือเป็น #1 ของกล้องดูดาวน่ะ   -_-

แก้ไขโดย ARDbkk, วันนี้, 00:30.

3 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

1 สมาชิก, 2 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม

ARDbkk