Jump to content

บินเอียงซ้ายจัดมาก ควรแก้อย่างไร

• Please log in to reply
8 ท่าน ตอบกระทู้นี้

#1 sariora

sariora

สมาชิก

• 97 โพส

โพส 21 มกราคม 2018 - 18:39

เครื่องบิน ทรงเดียวกับ ยอดทน แต่ไซด์เล็กกว่า ปีก 80 เซน มอเตอร์ 1306 2650KV น้ำหนักบิน 400 กรัม  บินแล้วเอียซ้ายจัดมากครับ ไม่ว่าจะบินเร็วบินช้า ก็เอียงลำก่อนหน้านี้ผมก็เคยเอียงแต่อาการไม่จัดเท่านี้ทริมแก้ ได้

อันนี้ทริมสุดแล้วยังไม่ค่อยหายเลย  ปรับ แอร์ล่อน เอาเลยใช่ไหมครับ 

#2 Nimodify

Nimodify

สมาชิก

• 6,752 โพส

โพส 21 มกราคม 2018 - 18:48

เครื่องบิน ทรงเดียวกับ ยอดทน แต่ไซด์เล็กกว่า ปีก 80 เซน มอเตอร์ 1306 2650KV น้ำหนักบิน 400 กรัม  บินแล้วเอียซ้ายจัดมากครับ ไม่ว่าจะบินเร็วบินช้า ก็เอียงลำก่อนหน้านี้ผมก็เคยเอียงแต่อาการไม่จัดเท่านี้ทริมแก้ ได้

อันนี้ทริมสุดแล้วยังไม่ค่อยหายเลย  ปรับ แอร์ล่อน เอาเลยใช่ไหมครับ 

คับ ทริม ใว้ตรงกลางก่อนครับ แล้ว ปรับแอร์ล่อนครับ ตอนปรับแอร์ล่อน เอาไม้บรรทัดไส่ใว้ใต้ปีกด้วยนะครับ แล้วดันแอร์ล่อนให้ชนไม้บรรทัด ทำแบบนี้ทั้งสองข้างครับ จะใด้แอร์ล่อนที่เสมอกันครับ

#3 sariora

sariora

สมาชิก

• 97 โพส

โพส 21 มกราคม 2018 - 19:13

คับ ทริม ใว้ตรงกลางก่อนครับ แล้ว ปรับแอร์ล่อนครับ ตอนปรับแอร์ล่อน เอาไม้บรรทัดไส่ใว้ใต้ปีกด้วยนะครับ แล้วดันแอร์ล่อนให้ชนไม้บรรทัด ทำแบบนี้ทั้งสองข้างครับ จะใด้แอร์ล่อนที่เสมอกันครับ

ผมปลับแอร์ล่อนเบี้องต้นตามวิธีของท่านแล้วนั่นล่ะครับได้แอร์ล่อนที่น่าจะเสมอกัน แล้ว แต่ตอนบินมันค่อนข้างเอียงไปทางซ้ายมาก ลำก่อนหน้า นี้เป็นปีกบิน F117 ฟิวเจอร์บอร์อมันก็เอียงซ้ายเพราะแรงหมุนมอเตอร์เหมือนกัน (ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดนะ) แต่ปรับแก้ง่ายกว่ามากเลย ลำนี้ทริมสุดแล้วยังมีอาการอยู่  เลย  :confused:  ก็เลยงง อยู่   

ถ้าอาการไม่หายปรับยกแอร์ล่อนขวาขึ้นเลยใช่ไหม เท่าที่บินดูคือทริมแก้ไม่ค่อยได้           

บ่นเรื่องยิบย่อย

จริงๆ ทรงนี้มีลำก่อนหน้านี้อีกแต่พังไปเรียบร้อย เรียกได้ว่าไม่มีโอกาศได้ไปล่อนกินลำบนกาศเลยพอเร่งเครื่องทีไร หัวมันจะปักลงเองเลย บางทีมันเล่นท่ายากเองเลย คือขึ้นไปได้สักพัก ม้วหน้าหงายท้องบินกลับมาเลย  ปรับแก้ไม่ได้เลยจนพัง 

เลยศึกษาจากมู้เก่าๆ ดูคงเป็นที่ องศาปีกมันไม่ได้ ลำนี้เลยประนีต ตอนติดปีกมาก ตำแหน่งติดละเอียดเลย(55+)

เครืองบินโฟมนี้มันไม่ได้เคลือบ PVC มานี่แตกง่ายจริง ทั้งที่เป็นโฟมเหนียวแล้วน่ะ   ตอนนี้ดาม แผ่นคาร์บอน ไปมั่งแล้วจะเครือบสติกเกอร์ต่อ ลามิเนตสั่งมาแต่กำลังเดินทาง  

#4 anukul s.

anukul s.

สมาชิก

• 720 โพส
  • โทรศัพท์:084-720-2959
  • ที่อยู่อภินันท์ แซ่โง้ว 457/14 เจริญกรุง107 แขวงบางโคล่ เขตบางคอแหลม กทม.10120

โพส 21 มกราคม 2018 - 19:46

ใช้ใบขนาดเท่าไหร่ แล้วมีตั้งมอเตอร์เอียงขวาสัก3องศาแก้แรงบิดแล้วหรือยังครับ ผมดูสเปคแล้วมอเตอร์ตัวเล็กและรอบจัดไป ถ้าใช้มอเตอร์ไซส์2205สัก1400kv ใบ8 กำลังสวยบินดีเลยครับท่าน

#5 sariora

sariora

สมาชิก

• 97 โพส

โพส 21 มกราคม 2018 - 20:06

ใบพัด  5 นิ้วครับ 

มันเป็นชุดคิด เอามาประกอบเอง แท่นติดมอเตอร์เป็นไม้ขันสกลู ติดกับฐานไม้อีกที ผมก็ไม่รู้ว่าจะเอียงมันยังไงดีครับ 

เครื่องมันทรงเดียวทรงเดียวกับ ยอดทน แต่เล็กว่าครับ ปลายใบนี่จะติดแอร์ล่อน กับ ท่อคาร์บอนทียึดหางเครื่องแล้วครับ   เพิ่มขนาดใบพัดไม่ได้จริงๆ 

เท่าที่บินดู อันตราร่อนดีมาก เร่งประมาณ 30-40 ก็เกาะอากาศแล้ว(ลำก่อนๆของผมมันค่อนข้างต้องอัดให้เร็วไว้ก่อนไม่งั้นไม่ค่อยร่อนเลย)TB21NSuk0RopuFjSZFtXXcanpXa_671209003.jp

แก้ไขโดย sariora, 21 มกราคม 2018 - 20:17.

#6 anukul s.

anukul s.

สมาชิก

• 720 โพส
  • โทรศัพท์:084-720-2959
  • ที่อยู่อภินันท์ แซ่โง้ว 457/14 เจริญกรุง107 แขวงบางโคล่ เขตบางคอแหลม กทม.10120

โพส 21 มกราคม 2018 - 21:14

คลายน็อตที่แท่นมอเตอร์ฝั่งซ้ายออก แล้วหาอะไรมาหนุนให้มันเอียงสัก3องศาแล้วค่อยขันสกรุให้แน่นครับลองดู มันจะช่วยแก้ทอร์คจากมอเตอร์ได้ครับ ตัวนี้ปีกกว้างพื้นที่ปีกเยอะน่าจะเกาะอากาศและร่อนดีแบบท่านว่า

#7 nilsan

nilsan

สมาชิก

• 393 โพส
  • โทรศัพท์:0818721763
  • ที่อยู่นิลนรัตน์ แสนชัย รร.อนุบาลโซ่พิสัย ต.โซ่ อ.โซ่พิสัย จ.บึงกาฬ 38170

โพส 22 มกราคม 2018 - 08:12

ขอความรู้ด้วยครับ ของผมขับหน้า กินซ้ายเหมือนกัน ปรับห่างดิ่งจนสุดแล้วยังกินซ้ายอยู่ต้องปรับ ที่มอเตอร์หรือเปล่าครับหรือปรับแพนห่างดิ่งดีครับ คือบินได้แต่จะเอียงซ้ายครับ

#8 sariora

sariora

สมาชิก

• 97 โพส

โพส 22 มกราคม 2018 - 18:24

คลายน็อตที่แท่นมอเตอร์ฝั่งซ้ายออก แล้วหาอะไรมาหนุนให้มันเอียงสัก3องศาแล้วค่อยขันสกรุให้แน่นครับลองดู มันจะช่วยแก้ทอร์คจากมอเตอร์ได้ครับ ตัวนี้ปีกกว้างพื้นที่ปีกเยอะน่าจะเกาะอากาศและร่อนดีแบบท่านว่า

ไปบินมาเมื่อเย็นนี้นี่ ตอนแรกปรับ แอร์ร่อนดูก่อน  แต่ผลกับกลายเป็นว่า เอียงขวาจัดแทน  จันทิศจัดทาง  แอร์ล่อน รัดเดอร์ เอวาเรเตอร์ ใหม่หมด เข้าสู่ตำแหน่ง กลาง ผลคือเริ่มปกติแล้ว มีเอียงตามแรงทอร์คอยู่บ้างตามธรรมดา

งงอยู่พักนึงว่าเกิดอะไร  พอดีว่าเมื่อวาน ผมเสริม แท่งคาร์บอน เข้าไปด้านหน้าปีก กันปีกแตกตอนตก   นอกนั้นก็ไม่ได้ทำอะไร        สรูปแล้ว น่าจะเป็นที่ปีก มันอ่อนไปพอล่อนในอากาศเลยบิดนึดๆ ทำให้เอียงซ้ายจัด  พอเสริมแท่งคาร์บอน

เข้าไปเลยอาการเอียงซ้ายจัดเลยลดน้อยถอยลงไปจนเกือบเป็นปกติแล้ว 

ขอบคุณที่เข้ามาช่วยครับ    

ปล. มอเตอร์ น่าจะรอบจัดอย่างท่านว่า เพราะเลี่ยวซ้าย นี่เอียงไวกว่าทางขาวเอาการเลย

แก้ไขโดย sariora, 22 มกราคม 2018 - 18:26.

#9 tomus

tomus

สมาชิก

• 8,669 โพส
  • ที่อยู่ธ.กรุงเทพ.. 644-0-0893-70 Dejc.

โพส 29 มกราคม 2018 - 17:31

ขอความรู้ด้วยครับ ของผมขับหน้า กินซ้ายเหมือนกัน ปรับห่างดิ่งจนสุดแล้วยังกินซ้ายอยู่ต้องปรับ ที่มอเตอร์หรือเปล่าครับหรือปรับแพนห่างดิ่งดีครับ คือบินได้แต่จะเอียงซ้ายครับ

ปกติขับหน้ามันจะเอียงตามแรงบิดมอเตอร์  เอียงขวามอเตอร์ กดลงนิดหนึ่ง  เช็ค CG  ด้วยครับ

งานอดิเรก เครื่องบิน RC สนับสนุนกิจกรรมเครื่องบินสู่สถาบันครอบครัว tomus.fly

2 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

0 สมาชิก, 2 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม