Jump to content

เดี๋ยวนี้สมาชิก rcthai เก่าๆหรือไม่เก่านี้แยกไปอยู่เฟสบุคกันหมดแล้วรึครับ

• Please log in to reply
14 ท่าน ตอบกระทู้นี้

#1 anamai

anamai

สมาชิก

• 302 โพส
  • ที่อยู่bangkhla

โพส 04 ตุลาคม 2017 - 01:05

เดี๋ยวนี้สมาชิก rcthai เก่าๆหรือไม่เก่านี้แยกไปอยู่เฟสบุคกันหมดแล้วรึครับ  ดูเวปเงียบๆไปกระทู้ไม่เยอะเหมือนเก่า

#2 kola

kola

สมาชิก

• 677 โพส
  • โทรศัพท์:083-5050804
  • สนาม/ชมรม:
    ชมรมเครื่องบินเล็ก พังงา
  • ที่อยู่จ.พังงา

โพส 04 ตุลาคม 2017 - 16:10

ผมก่อคิดแบบนี้เหมือนกัน  rc thai  เงียบลงไปมากคงแยกเป็นกลุ่มย่อยมากขึ้น เป็นไลน์กรุ๊ป  เป็นเฟสบุ๊ค  ผมก้อเป็นนักบินรุ่นเก่าเฟสบุ๊คก่อไม่ได้เล่นอาศัยเวปนี้และครับติดตามความเคลื่อนไหววงการถึงจะไม่ค่อยได้เล่นแล้วแต่เห็นมันตั้งโชว์อยู่ก้อมีความสุขแล้ว อย่างไงก้ออย่าทิ้งเวปนี้กันนะครับ สมาชิกทุกท่าน

• puisound likes this

#3 anamai

anamai

สมาชิก

• 302 โพส
  • ที่อยู่bangkhla

โพส 04 ตุลาคม 2017 - 23:02

เปลี่ยนไปตามยุคตามสมัย แต่เสียดายrcthai เปรียบเสมือนคลังคราวรู้เก่าๆคนหน้าใหม่สามารถมาหาศึกษาข้อมูลดูได้ อีกหน่อยคงปิดตัวลงไป ทุกวันนี้ก็หยุดบินมา 5-6 ปีละเพราะไม้มีสนามเล่น สนามเก่ามีการก่อสร้างอาคารรอบๆทำให้การเล่นไม่ปลอดภัยเลยเลิก

แก้ไขโดย anamai, 04 ตุลาคม 2017 - 23:04.

#4 Boiler Man

Boiler Man

สมาชิก

• 841 โพส
    คุณคิดไม่เหมือนผม คุณคิดผิดแน่ๆ 555 ฮานากา

โพส 01 มิถุนายน 2018 - 20:39

การคุยในเว็บ (URL) อะไรที่เป็นความรู้ ที่จะเก็บไว้อ้างอิงนานๆ มันเหมาะสมกว่าที่จะคุยบนเฟสบุ๊ค หรือ ไลน์ ครับ

ยั่งยืน กับ ไม่ยั่งยืน ครับ

#5 puisound

puisound

สมาชิก

• 1,021 โพส
  • โทรศัพท์:08-0446-4868
    สนามบินเล็กศุภวรรณ(บางใหญ่), ที่ว่าง
  • ที่อยู่36 ถนนเจริญนคร ซอย58 กรุงเทพฯ 10600

โพส 03 มิถุนายน 2018 - 21:23

ผมยังคงเข้าRcThai มาตลอด ที่นี่คือแหล่งความรู้ครับ

#6 eakkmutnb

eakkmutnb

สมาชิก

• 705 โพส
  • โทรศัพท์:089-5137527
  • ที่อยู่สำนักหอสมุดกลาง มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีพระจอมเกล้าพระนครเหนือ 1518 บางซื่อ กรุงเทพ 10800

โพส 21 กรกฎาคม 2018 - 13:58

เฟสบุ๊ค RCTHAI ก็เงียบนะครับ

#7 สรัตน์ ไชยเชตุ

สรัตน์ ไชยเชตุ

สมาชิก

• 1,403 โพส
  • โทรศัพท์:0879212747
    กรมทหารปืนใหญ่
  • ที่อยู่จ.อ.สุรัตน์ ไชยเชตุ กรมทหารปืนใหญ่ ต.สัตหีบ อ.สัตหีบ จ.ชลบุรี 20180

โพส 16 สิงหาคม 2018 - 10:49

ช่วงนี้เข้า rcthai  ยากด้วยครับ ผมแอบเข้ามาหาความรู้เหมือนกันครับ

ที่เก็บตัง ธ.ทหารไทย 302-2-580769 สาขาสัตหีบ

#8 ว่าวบิน

ว่าวบิน

สมาชิก

• 1,445 โพส
  • ที่อยู่20 ซ.เทียนทะเล22 ถ.บางขุนเทียน-ชายทะเล ท่าข้าม กทม.10150 โทร 080-270-5980

โพส 17 สิงหาคม 2018 - 09:10

RC Thai เปรียบเหมือนห้องสมุดของวงการ RC บ้านเรา

สมัยก่อนที่จะมี Internet จะค้นหาข้อมูล ต้องไป หอสมุดทุกที

ตั้งแต่หัดสร้าง วิทยุรับส่ง เอง สมัย มัธยมต้น จนทุกวันนี้ เป็น

VR มาร่วม 20 กว่าปีแล้ว

การใช้งานในเวป ผมว่ามันค้นหาง่ายกว่า เฟสและไลน์ นะครับ

เสียดายรูป ข้อมูลเก่าๆ ที่ไปฝากตามเวป โดนลบไปก็เยอะ

• puisound likes this

#9 vonesss

vonesss

สมาชิก

• 150 โพส

โพส 21 สิงหาคม 2018 - 07:46

เห็นด้วยอีก 1 เสียงครับ

#10 tomus

tomus

สมาชิก

• 8,671 โพส
  • ที่อยู่ธ.กรุงเทพ.. 644-0-0893-70 Dejc.

โพส 27 สิงหาคม 2018 - 08:20

เศรษฐกิจ ไม่ค่อยดีครับ คนเล่นน้อยลง ประกอบกับ เน็ตดีขึ้น แหล่งขายเครื่องบิน มาจากยูทูปและ เวปซื้อขายมากขึ้น คนหันศึกษาและเล่นที่อื่นหมด แต่ RC ไทย ก็ยังเป็นแหล่ง ความรู้งานอดิเรกแบบ HOBBY ครับ HOBBY ต่างจากของเล่นทั่วไป คือ HOBBYงานอดิเรกแบบพัฒนาความคิดทักษะและมีกิจกรรมการรวมกลุ่มทำสิ่งเดียวกัน การเล่นคนเดียวแบบซื้อมาเล่นเป็นเรื่องยากที่จะพัฒนาครับ เพราะคิดคนเดียว ถ้าเป็นงานอดิเรกที่มีการคิดการรวมกลุ่มมีแรงจูงใจ แบบนี้พัฒนาได้ดี กว่า 

เหมือนงานวิจัยบ้าน ๆ เรียบง่ายครับ ใครทำอะไรแบบไหนเป็นอย่างไรก็เอามาลงไว้ เมื่อมีคนต้องการศึกษาก็ค้นหาและนำไปประยุกต์ใช้ 

ถ้างานวิจัยจริงเขาใช้การสร้างทดลองทดสอบส่งตีพิมพ์ ผ่านการกลั่นกรอง จากกรรมการ แล้วเอาไปไว้ที่ฐานข้อมูลสามารถค้นหาแล้วนำมาต่อยอดนี้คืองานวิจัยที่ส่วนใหญ่อยู่บนหิ้ง มีแต่บ.ใหญ่นำมาทำธุรกิจ 

ถ้างานอดิเรกใคร ๆ ก้ได้ทำอะไรได้อย่างไร เอามาเขียนไว้ ผมเคยหาคนที่ใช้ คอนโทรลเลอร์เล็ก ๆ เขียนโดรนแบบเวพอย์ เพราะราคาต่ำกว่าพัฒนาได้ ก้หาใน RC ไทย คือคิดไม่ออกก็ขอซื้อเลยเพราะจำเป็นต้องใช้  เคยต้องการเครื่องตัดหญ้าพร้อมใบพัด คือคิดเองไม่ออก ไม่มีมีงบลองก็หาคนที่ทำแล้วเขียนไว้ใน RC ไทย ขอซื้อมาเลย ประมาณนั้นครับ   งานอดิเรก นี้ดีครับ เล่นด้วยพัฒนาทักษะและความคิดด้วย 

งานอดิเรก เครื่องบิน RC สนับสนุนกิจกรรมเครื่องบินสู่สถาบันครอบครัว tomus.fly

#11 tomus

tomus

สมาชิก

• 8,671 โพส
  • ที่อยู่ธ.กรุงเทพ.. 644-0-0893-70 Dejc.

โพส 27 สิงหาคม 2018 - 08:35

มีตัวอย่าง งานอดิเรกประเภทโดรน ครับ  จริง ๆ การบินแบบhobby คือการฝึกบินแบบงานอดิเรก แบบนี้ไม่โดนจับครับ เขาสนับสนุน ต่อมามีการบินแบบไม่เป็นงานอดิเรกคือซื้อเทคโนโลยี มาใช้เลย เทคโนโลยีที่ซื้อมามันคือการซื้อมาใช้ เรราสามารถซื้อถึงขนาดเครื่องบินรบได้แค่ซื้อมาใช้ เมื่อการบินเป็นการซื้อใช้จึงมีการบินแบบละเมิดสร้างความเดือดร้อน จึงมีกฎหมายออกมาควบคุม แต่โดรนแบบงานอดิเรกยังคงบินได้น่ะครับ กฎหมายยกเว้นให้มีการพัฒนาเป็นกิจกรรมได้  เห็นมั้ยครับ ว่า งานอดิเรกยังสามารถมีอยู่และเล่นได้ 

ตัวอย่าง การพัฒนาจากงานอดิเรกคือ โดรน ใช้มอเตอร์ 4 ตัว เปลืองไฟบินได้ไม่นานจะมีการแก้ปัญหาอย่างไร ให้บินได้นาน ก็เอาเครื่องยนต์มาสร้างแรงยกหลัก มอเตอร์ 6 ตัวรักษาสมดุล มีค่าเท่ากับมอเตอร์ใช้งานเบาลงทำให้บินได้นาน แค่แนวคิดดูเหมือนง่าย แต่จริง ๆ แล้วมันยาก ก็ต้องมีการพัฒนาด้วยการเอากิจกรรมการเล่นผสมลงไป เอากิจกรรมขายเทคโนโลยีมาเพื่อส่งเสริมการพัฒนา เมื่อทำสำเร็จ เราก็เอาเทคโนโลยีการกำหนดระดับและพิกัดมาใส่ ก็เป็นอันใช้ได้  

งานอดิเรกต่างจากงานวิจัย ซึ่งงานวิจัยมักล้มเหลวเพราะต้องจ้างนักวิจัยราคาแพงต้องลงทุนมากยกตัวอย่างงานวิจัย UAV ประเทศไทย ล้มไม่เป็นท่า แต่งานอดิเรกไม่ต้องจ้างนักวิจัย คนเล่นลงทุนเองเล่นแบบไม่จริงจังเล่นเพื่อผ่อนคลายที่ได้มาคือองค์ความรู้ เหตุที่งานอดิเรกคนยอมจ่ายเพราะเขาต้องการทำเป็นกิจกรรมบรรเทิงผ่อนคลาย เหมือนคนซื้อจักรยานราคาเป็นแสน ทั้ง ๆ ที่สาพันก็ซื้อได้ ขี่จักรยานเพราะกิจกรรมออกกำลังกาย และเพลิดเพลินจ่ายแสนหนึ่งก็คุ้ม      

งาน RC เพื่อบินผ่อนคลายและเพื่องานซ่อมเพลิน ๆ แสนหนึ่งก็ซื้อได้เพื่อผ่อนคลายจากการทำงานที่วุ่นวาย  โดนยกเว้นเรื่องการบินเพื่อนสันทนาการน่ะครับ บินได้ไม่ผิดกฎหมาย 

งานอดิเรก เครื่องบิน RC สนับสนุนกิจกรรมเครื่องบินสู่สถาบันครอบครัว tomus.fly

#12 Dang

Dang

สมาชิกอาวุโส

• Administrators
  • 3,283 โพส

โพส 04 กันยายน 2018 - 10:11

ขอบคุณสมาชิกที่ยังห่วงใยRCTHAI ด้วยดีมาตลอด ผมก็เข้ามาดูเกือบทุกวันเพื่อดูแลแก้ไขปัญหาของเว็บอยู่บ้างในเฟสบุ๊คผมไม่ค่อยสนใจเท่าที่ควรเพราะถือว่าในห้องRCTHAI มีสมาชิกที่มีความรู้จริงอยู่ทั่วสาระทิศ และได้ประโยชน์แก่สมาชิก น้องใหม่ได้อย่างทั่วถึง ถ้าในFB เราก็ได้แค่ในวงแคบๆ ขอยืนยันว่าตราบใดที่สมาชิกยังให้การสนับสนุนเว็บกัน RCTHAI ก็จะยังคงอยู่เป็นศูนย์กลางความรู้ให้กับเพื่อนๆสมาชิกตราบนานเท่านานครับ

• yuth_m และ amva like this

#13 amva

amva

สมาชิก

• 2,573 โพส
  • โทรศัพท์:089-5763860
    วังฅนวิน
  • ที่อยู่25 ม.13 ต.กำพี้ อ.บรบือ จ.มหาสารคาม 44130 (สภ.กำพี้ โทร 043-9900XX) Line : amva_junior

โพส 04 กันยายน 2018 - 11:46

หลายปัจจัย ด้วยอายุ ด้วยภาวะเศรษฐกิจ ด้วยหน้าที่การงาน ด้วยเทคโนโลยี ด้วยการอิจฉากันเอง รู้มากเด็กก็มาถอนหงอก (จากปากของ อ.ท่านหนึ่งที่เคารพ) ด้วยกฏหมาย จิปาถะ เลยแตกแยกออกเป็นกลุ่มย่อยๆไปครับ

จากบ้านพัทลุง .. มาเป็นเขยสารคาม

ขอบคุณพี่ๆที่ให้ความอนุเคราะห์
ธ กสิกรไทย ออมทรัพย์ เลขที่ xxx-8-38155-x

#14 Pom Corsair

Pom Corsair

สมาชิก

• 32,697 โพส
    ฝูงบิน 056. By Fhoon Talop ปทุมธานี.
  • ที่อยู่มีนบุรี กทม.

โพส 04 กันยายน 2018 - 21:02

ขอบคุณ Adminstrators RcThai ทุกท่านครับ....สำหรับการส่งเสริมกิจกรรมให้ทุกๆ ชมรมฯ

ผมยังคงรักษาห้องของ Fhoon Talop ไม่ขาดช่วงมาตลอด...และจะรักษาต่อไปครับ

• Dang likes this

#15 tomus

tomus

สมาชิก

• 8,671 โพส

โพส 05 กันยายน 2018 - 19:19

ตอนนี้เศรษฐกิจ เริ่มดีแล้วครับ เริ่มกลับมาบินแล้วครับ 

1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม