Jump to content

รวมสินค้า อ.นิว

• Please log in to reply
991 ท่าน ตอบกระทู้นี้

#981 NS RC

NS RC

สมาชิก

• 1,402 โพส
  • ที่อยู่980 Mitraparb RD. Muang KORAT THAILAND 30000

โพส 08 ธันวาคม 2018 - 18:37

ขอขอบคุณอาจารย์  นิวที่  คิดค้นน้ำมัน  ราคาประหยัดแต่คุณภาพสูง  แก่ชาว  RC  ครับ

#982 NS RC

NS RC

สมาชิก

• 1,402 โพส
  • ที่อยู่980 Mitraparb RD. Muang KORAT THAILAND 30000

โพส 08 ธันวาคม 2018 - 18:41

ใหดูลูกเร่ง  คาร์บูเรเตอร์  ไม่เคยปิดได้ขนาดนี้ตอนเดินเบา   นี่แลแทบไม่เห็นรูเปิด  เดินเบาได้  แบบสบาย ๆ ๆครับ  สุดยอดเลย   ปกติเครื่องสองจังหวะจะดับง่ายตอนเดินเบาถ้าจูนผิดพลาด   ดับกลางอากาศเลย   นี่  F9N  หมดห่วงเลยครับขนาดเครื่องเก่าๆ  หลวม ๆๆ  (  ผมถ่ายคลิปไว้ด้วยมือถือ  โหลดมาลง  คอม  ยังไม่ได้  เดินเบายังกับ  4  จังหวะเลยครับ )

...

แก้ไขโดย NS RC, 08 ธันวาคม 2018 - 18:44.

#983 นิว

นิว

สมาชิก

• 4,814 โพส

โพส 08 ธันวาคม 2018 - 18:52

ต้องขอขอบพระคุณ ท่านอาจารย์ กรุณาทดสอบ ประสิทธิภาพ ของ F9N เป็นประโยชน์ กับผม และสมาชิก ของ F9N อีก 100 กว่าท่านด้วยครับ ที่ยังรอความหวังที่จะพลิกฟื้น คอเครื่องยนต์ ไนโตร ไม่ให้สาบสูญ ไป เพราะระบบไฟฟ้าเข้ามาแทนที่ครับ 

ที่จริงวันนี้ ผมได้ลองของแรง  ที่ไม่ต่างจากไนโตรมีเธน  อาจจะแรงกว่าถ้าวัดจากแรงดันแกส ในช่วงเวลาสั้นๆ   เพียงเปลี่ยนสารเคมีเล็กน้อยเท่านั้น ....แต่เห็น Report ของท่าน Power out Put และ MaX speed ได้คะแนนดีเยี่ยม  แล้ว ก็สบายใจครับ  เพราะสารประกอบไนโตรตัวใหม่  แรงจนน่ากลัว ..(เครื่องจะพังก่อนเวลาอันควร)    ด้วย F9์N นั้น มีแผนที่จะใช้สารประกอบไนโตร ตัวนี้ ก็เลยต้องเพิ่มปริมาณละหุ่ง ให้สูงสุด เท่าที่จะไม่สร้างปัญหาคราบดำครับ   ที่จริงต้นทุนซินเทติกผมต่ำกว่าละหุ่งมาก แต่ด้วยเป็นห่วง ความแรง ของสาร Oxidation ที่ใช้  ก็เลยต้องเพิ่มปริมาณละหุ่ง ที่สังเคราะห์คราบเหนียวแล้ว มาใช้ เพื่อถนอมเครื่องยนต์ครับ   แต่ถ้าท่านไม่เล่นแรงต่อเนื่อง สามารถ เพิ่มสัดส่วนแอลกอฮอล์ ได้ถึง 8 /1 ครับ Performance รวมของเครื่องจะดีกว่า 5/1 ยกเว้นเรื่องเดียวคือการสึกหรอของเครื่องยนต์ จะสูงกว่าครับ

ขอขอบพระคุณ อีกครั้งครับ

#984 NS RC

NS RC

สมาชิก

• 1,402 โพส

โพส 08 ธันวาคม 2018 - 19:13

คลิปติดเครื่อง  เรื่องพลัง  พอใจครับ

• black_brown likes this

#985 NS RC

NS RC

สมาชิก

• 1,402 โพส

โพส 08 ธันวาคม 2018 - 19:18

เครื่องเก่า ๆๆ  ลองเดินเบาได้ขนาดนี้ดูครับ  พอใจครับ 

แก้ไขโดย NS RC, 08 ธันวาคม 2018 - 19:20.

• black_brown likes this

#986 นิว

นิว

สมาชิก

• 4,814 โพส

โพส 08 ธันวาคม 2018 - 19:37

ท่านอาจารย์ มีเวลา ลองถอดหัวเทียนดูครับ  รับรองไม่มีเขม่าเลยครับ ....ใช้กับเครื่องสี่จังหวะ ลืมเรื่องถอดล้างเลยครับ

แก้ไขโดย นิว, 08 ธันวาคม 2018 - 19:39.

#987 NS RC

NS RC

สมาชิก

• 1,402 โพส

โพส 08 ธันวาคม 2018 - 20:41

เนื่องจากเครื่องก็เก่ามากครับ  และ  หัวโกลปลั๊กก็  เสื่อมมากครับ  ลองเอามาใช้เพื่อดูคุณภาพของน้ำมัน  ปรากฏว่าผ่านครับปกติหัวโกลหัวนี้พอถอดไฟเผาหัวออกเครื่องจะสดุดและบางทีดับเลย    ครับ  ในหัวลูกสูบเมื่อครู่ลองส่องแว่นขยายดู  เกลี้ยงเกลาขึ้น  ยังไม่ถึงกับขาวเพราะเพิ่งใช้เพียงถังแรก  และหัวโกลก็เดิมดำสกปรกมากที่แจ้งว่าเสื่อมแล้วแต่อยากทดลอง  ก็  ได้ความสะอาดขึ้น โดยเฉพาะฮีทอิลิเมนท์  สะอาดเลยแสดงว่าอุณหภูมิพอเพียงต่อการใช้งาน    ใช้อีกสักพักคงสะอาดกว่านี้อีกครับ  (  คราบน้ำมันข้างลำตัว  กระทู้ที่ 984  จะเห็นว่าสะอาดครับ)

...

แก้ไขโดย NS RC, 08 ธันวาคม 2018 - 20:56.

#988 นิว

นิว

สมาชิก

• 4,814 โพส

โพส 09 ธันวาคม 2018 - 07:23

ต้องขอขอบพระคุณท่านอาจารย์ อนุสรณ์ ด้วยความจริงใจที่ กรรุณา ช่วยซื้อ น้ำมัน  และช่วยทดสอบให้อย่างละเอียด ทุกแง่มุม ที่ชาว RC thai ต้องการทราบถิอเป็นโชคดีของชาว Rc Thai รุ่นต่อๆไปจะได้ใช้น้ำมัน ที่สร้างคุณค่าให้กับเครื่องยนต์โกล์ปลั๊ก ได้มากที่สุด  ในปัจจุบัน แบตลิโพ หรือลิเธี่ยมโพลิเมอร์ ได้เข้ามาแทนที่เครื่องยนต์ จนเกือบหมด 100% แล้วเพราะใฃ้งานง่าย เสียงเงียบ ราคาเริ่มต้นไม่แพง และด้วยกลไกตลาด แบตลิโพ ราคาถูกลงอย่างมาก ทำให้คอไนโตรแทบสูญพันธ์  เพราะน้ำมันไนโตรมีเทน (แท้ๆ) ราคาแพงมาก เก็บรักษาลำบาก ที่สำคัญ มีกฎหมายควบคุม จำเเป็นต้องทำเจือจางด้วยแอลกอฮอล์ก่อนจึงจะขายได้ เนื่องจากไนโตรมีเธนบริสุทธิ์ ใช้ทำระเบิดได้   เป็นเหตุให้คุณภาพน้ำมันยิ่งด้อยลงไปเรื่อยๆ ตรงช้ามกับแบตลิโพ ราคายิ่งถูกลง เป็นผลให้คนนิยมเครื่องยนต์ กำลังจะหมดไป จากไทย และจากโลก เพราะ ไม่ปรากฎว่าน้ำมันเครื่องบิน ได้มีพัฒนาการใดๆเพิ่มเลย ไนโตรมีเธน ใช้กันมาหลายร้อยปี ปัจจุบันก็ยังใช้อยู่เหมือนเดิม แต่เจือจางมากกว่าเดิม

หลายปีมาแล้ว ผมพยายามหาสารช่วยเพิ่มประสิทธิภาพน้ำมันมาใช้  มีสารกลุ่มไนเตรต หลายตัวที่ให้พลังงานได้ ระเบิดได้ แต่100% ของสารนั้นอยู่ในรูปของเกลือ  ซึ่งไม่ละลายในน้ำมัน จึงต้องมีขบวนการแปลง เกลือ ให้ละลายในน้ำมันให้ได้ แต่สุดท้าย ก็จะมีเขม่า ติดอยู่ในซอกหัวเทียน ซึ่งน้ำมันเครื่องยนต์ แท้ๆ ต้องไม่มีตะกอนหรือคราบใดๆ ตกค้างในห้องเผาไหม้เลย

ด้วยเหตุนี้ผมจึงตั้งปณิธานกับตัวเองไว่ว่าจะต้องทำน้ำมันให้แรงมากกว่าน้ำมันนอก และต้องไม่มีคราบเขม่า ในห้องเผาไหม้ ให้ได้ ซึ่งเขม่านี่แหละเป็นตัวการให้หัวเทียน ที่ราคาแพง แต่กลับอายุสั้น สม้ยก่อนเราใช้ละหุ่งกัน หัวเทียนหัวเดียว ใช้กับเครื่องยนต์ หลายเจนเนอเรชั่นยังไม่เสียเดี๋ยวนี้หัวเทียนสิบหัวยังไม่พอใช้กับเครื่องยนต์เพียง เครื่องเดียว

ถ้าสังเกตุดูคุณภาพหัวเทียน (ความสะอาดของไส้) จะดูได้จากรอบเดินเบาเครื่องยนต์ เมื่อเอาไฟจุดไส้หัวเทียนออก  ถ้ารอบเครื่องลดน้อย แสดงว่าหัวเทียนดี ถ้าลดมาก จนสะดุด หรือดับ แสดงว่าหัวเทียนเสียแล้ว   อย่าเพิ่งทิ้ง หัวเทียนที่เสียนะครับ  ขอให้ใข้ F9N  ติดเครื่องทิ้งไว้กับหัวเทียนที่เสียแล้ว โดยเดินเบาทิ้งไว้ หลายๆนาที สลับเร่งเครื่องแรงสุด เป็นช่วงๆ จะทำให้ไส้หัวเทียน ค่อยๆ สะอาดขึ้น จนกลับมาใช้ได้เหมือนใหม่  ซึ่งแต่ละหัว จะใช้เวลาไม่เท่ากัน บางหัว ติดเครื่องเร่งๆเบาๆ ไม่กี่นาที ก็กลับมาใช้ได้ บางหัว ค่อยๆดีขึ้น กินน้ำมันหลายลิตร กว่าจะกลับมาเหมือนเดิม

น้ำมันใด ที่ใช้แล้ว ไส้หัวเทียนไม่สะอาด จะใช้ในการล้างคราบหรือซ่อมหัวเทียนไม่ได้ครับ ขอให้เป็นความรู้ ไว้เท่านี้ก่อนครับ  สุดท้ายนี้ ถ้าท่านอาจรย์สนใจอยากทราบความคืบหน้าผลการทดสอบน้ำมันของผม สามารถแอดไลน์ผม       ไอดี     copter1955   ผมจะเชิญ เข้ากลุ่มทดสอบน้ำมัน ซึ่งมีสมาชิก ท่านอื่นๆ อยู่ในกลุ่ม อีก หกสิบกว่าท่านครับ

แก้ไขโดย นิว, 09 ธันวาคม 2018 - 07:26.

• NS RC และ DIVE like this

#989 udomsap

udomsap

สมาชิก

• 5,271 โพส
  • ที่อยู่อุดมทรัพย์ มิควาฬ 316 ถ.นิตโย ต.หนองญาติ อ.เมือง จ.นครพนม 48000 โทร 093-3218155

โพส 09 ธันวาคม 2018 - 11:14

ทดสอบเครื่องเบนซิลแปลงใช้ F9 สูตร 1:5 .ครับ อ.นิว ถังแรกจูนยังไม่ลงตัวแต่แรงได้เลยครับ
  • นิว likes this
สัดส่วน 40 - 72 - 2.4 G
นรก-สวรรค์ ห่างกันนิดเดียว

#990 Flyingteam

Flyingteam

สมาชิก

• 1,808 โพส
  • โทรศัพท์:0850835221
  • สนาม/ชมรม:
    เครือสหพัฒน์
  • ที่อยู่78/85 ม.10 ต.บึง อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี 20230

โพส 09 ธันวาคม 2018 - 19:04

• นิว likes this

#991 Flyingteam

Flyingteam

สมาชิก

• 1,808 โพส
  • ที่อยู่78/85 ม.10 ต.บึง อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี 20230

โพส 09 ธันวาคม 2018 - 19:05

• นิว และ NS RC like this

#992 Flyingteam

Flyingteam

สมาชิก

• 1,808 โพส

โพส 09 ธันวาคม 2018 - 19:09

....จากคลิปข้างบนสองคลิปเครื่องOS.25AXสภาพปานกลางบินกับF9N ผสม5/1 อัดได้ตามคลิปครับรอบสูงเรียบอัดแช่100%ได้สบาย...พี่ที่ถ่ายคลิปแกไม่เคยถ่ายตามเครื่องบิน..ถ่ายไม่ทันครับเลยได้แค่นี้ครับ.....อ้อคลิปบินเมื่อเช้าเองครับ

แก้ไขโดย Flyingteam, 09 ธันวาคม 2018 - 19:10.

• นิว และ NS RC like this

1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม