Jump to content

มีวิทยุมาแนะนำครับ Best radio for DLG Frsky Taranis 9D ในโพล rcgroup

• Please log in to reply
111 ท่าน ตอบกระทู้นี้

#1 anurat

anurat

สมาชิก

• 1,014 โพส
  • ที่อยู่700/25 มบ.คาซาลูน่า, ถ.สุขุมวิท, ต.แสนสุข, อ.เมือง, จ.ชลบุรี 20130 SCB 081-239755-4

โพส 05 กุมภาพันธ์ 2015 - 11:57

จากกระทู้ โพล ใน rcgroup หัวข้อ Best radio for DLG use(http://www.rcgroups....d.php?t=2229377)

เนื่องผมเองใช้วิทยุในกลุ่ม Tunergy , Flysky 9THxนี้อยู่แล้ว จึงคุ้นเคยการโปรแกรม อยู่แล้ว ต่อมาเล่นเครื่องร่อน วิทยุในกลุ่มนี้ ก็สามารถตอบสนองได้ดี เพราะมีโปรแกรมรองรับเครื่องร่อน ให้ได้ใช้งานกัน ต่อมามีการทำ OpenX เฟริมแวร์ ออกมา ว่ากันกันว่า ตอบสนองผู้ใช้งานได้ดีกว่า ที่ติดตั้งมาจากโรงงาน ผมได้แต่ดู ใน youtube แต่ไม่ได้ลองติดตั้งบนเครื่องในกลุ่มสักที จนกระทั้ง Turnigy 9XR ออกมา โดยติดตั้ง OpenER มาด้วย ซึ่งเป็น เฟริมแวร์ ในตะกลูเดียวกันกัน OpenTX ดังนั้นการใช้งานก็จะคล้ายๆ กัน ตอนแรกผมใช้งาน วิทยุ Tunergy 9XR ก็ว่าการโปรแกรม อิสระและง่ายมาก จนไม่อยากไปใช้งาน วิทยุกลุ่มอื่นเลย ผมติดตั้ง เครื่องร่อน Versus 1.5 เข้ากับวิทยุ Tunergy 9XR ก็บินอยู่สักพัก รู้สึกอยากติดตั้ง Telemetry เพื่อให้รู้ว่า ขณะนี้เครื่องกำลังไต่ระดับ หรือร่อนอยู่ แรกๆก็พยามสร้าง อุปกรณ์ต่างๆ เช่น Vario sensor แล้วส่งสัญณาณ ผ่าน Receive พวก Telemetry ของ FrSky ลงมา ก็ต้อง modify วิทยุอีก (ผมไม่ค่อยชอบ การ modify วิทยุ) เลยต้องล้มโครงการนี้ไป ทำได้แค่ Airborne equipment (Vario sensor) จากความพยาม ที่จะทำอุปกรณ์ นี้ทำให้ต้องค้นหาข้อมูลใน Internet ก็ไปพบกระทู้หนึ่งใน rcgroups ว่า วิทยุที่นิยมนำมาติดตั้งใช้งาน กับเครื่องร่อน DLG คือวิทยุ Frsky Taranis 9 ก็เลยพยามหา มาทดสอบอยู่หลายเดือน ก็ไม่มีใครนำเข้ามาขายเลย จนกระทั้งติดต่อผู้นำเข้า รายหนึ่งใน rcthai ให้ช่วยนำเข้ามาให้ กว่าจะได้มา ก็ใข้เวลาเกือบสองเดือนเลยที เมื่อได้มา ก็ทดสอบใช้งาน พบว่าวิทยุรุ่นนี้ติดตั้ง  OpenTX 1.5 ทดสอบโปรแกรมต่างๆ เพื่อนำมาใช้งานทดแทน 9XR เครื่องเดิม แต่พอโปรแกรมไปมา ก็พบว่า OpenTX 1.5 ยังไม่สามารถใช้ Telemetry ได้ดีนัก จึง อัฟเกรดเฟริมแวร์ ใหม่เป็น OpenTX 2.0.5 เมื่อติดตั้งเสร็จแล้วพบว่า ได้สิ่งที่เกิดคาดหมาย ครับ พอเป็นเครื่อง เจ้า Frsky Taranis x9D ตัวนี้สามารถพูดได้ด้วย

ลองเชื่อมเข้ากับ receive และติดตั้ง vario sensor เข้าไป เจ้า Frsky Taranis x9D สามารถ โปรแกรมให้ แสดงเสียง เพื่อบอกว่า กำลังไต่ระดับอยู่หรือลดระดับอยู่ได้ ดีใจมากเลยครับ ได้สิ่งที่ต้องการแล้ว ลองโปรแกรมต่อสามารถ บอกความสูงได้ด้วย ต่ออีกหน่อย เครื่องสามารถ ขานเวลาได้อีก ว่าบินไปกี่นาที วินาทีแล้ว บอกแรงดันแบเตอร์รี่บนเครื่อง ได้อีก นอกจากนั้นมันยังสามารถทำอะไรต่างๆ ได้โดยตัวเราเอง โดยการโปรแกรมอย่างง่ายๆ หรือมีความสามารถในการเขียนโปรแกรม ก็สามารถสร้างสรร ความสามารถให้กับเขาได้อีกมากมาย ก็เลยอยากแนะนำให้เพื่อนๆ ว่ามีวิทยุที่ดี ราคาถูกอีกตัวหนึ่งสำหรับเครื่องร่อนกัน โดยจะไม่ได้ลงในรายเอียดมากนัก เอาพอรู้จักกับ FrSky Taranis x9D คร่าวๆ นะครับมาดูน่าตากันก่อนครับ

ความสามารถของ วิทยุครับ

รองรับ การสื่อสารแบบ Full Telemetry  

มีระบบแจ้งเตือน RSSI เพื่อบอกความเข้มของสัญญาณ (ป้องกัน เครื่องหลุดคลื่อน)

มีระบบทดสอบ ความเข้ากันระหว่างเครื่องส่งกับสายอากาศ (เพื่อป้องกันเครื่องส่งพัง)

รองรับช่องควบคุมได้ถึง 16 ช่อง

รองรับ model ได้ถึง 60 ลำ (บันทึกใน หน่วยความจำ SD)

รองรับการตั้งค่ารูปแบบการควบคุมการบิน 9 แบบ โดยสามารถผสมการควบคุมได้ถึง 64 จุด

รองรับการตั้งค่า curves ในการทำงานได้ 16 แบบจาก 3-17 จุด ,มี logic switch ได้ถึง  32 ตัว

สามารถพูดได้ (หลายภาษา แต่ยังไม่มีภาษาไทย)

มีช่อง USB (สำหรับ แต่เข้ากับ PC เพื่อปรับปรุงหรือสำรองข้อมูล) และช่อง SD (สำหรับจัดเก็บข้อมูล)

สามารถส่งได้ไกลกว่า วิทยุอื่นๆ ได้ไกลกว่า 3 เท่า (มีโมดูลเครื่องส่งในตัว) และสามารถเพื่อ โมดูล ภายนอกเพิ่มได้

คันโยก ติดตั้งลูกปืน 4 จุด ทำให้การบังคับนุ่มนวนขึ้น

ใช้เฟริมแวร์ในตะกูล Open ทำให้มีการปรับปรุ่งแก้ไขข้อบกพร่องและพัฒนาต่อเนื่อง

การตอบสนองรวดเร็ว (9ms)

หน้าจอใหญ่และมีแสงไฟ สำหรับการดูในที่มืด

มีระบบบันทึกการบิน แบบเรียวทาม

สามารถโปรแกรม แยกตามเครื่องบินที่บันทึกไว้

มีช่องใส่ โมดูลเครื่องส่ง ในแบบ JR

ใช้โปรเซสเซอร์ STM32 ARM Cortex M3 32-bit 60MHz

และอื่นๆอีกมากมาย

• trex2551 และ danansinggora like this

#2 danansinggora

danansinggora

สมาชิก

• 937 โพส
  • ที่อยู่อรรถพล กาหลง 5 ม.3 ต.พะวง อ.เมือง จ.สงขลา 90100 มือถือ 0894626210

โพส 05 กุมภาพันธ์ 2015 - 12:57

หาซื้อได้ที่ใหนครับพี่ ราคาเท่าไหร่
...นกน้อยทำรังแต่พอตัว...

#3 anurat

anurat

สมาชิก

• 1,014 โพส
  • ที่อยู่700/25 มบ.คาซาลูน่า, ถ.สุขุมวิท, ต.แสนสุข, อ.เมือง, จ.ชลบุรี 20130 SCB 081-239755-4

โพส 05 กุมภาพันธ์ 2015 - 13:17

มาดู เครื่อง Frsky Taranis x9D ของผม เมื่อได้รับมา เปิดกล่องดูแล้วมีการ pack เป็นกล่องสองชั้น โดย ชั้นแรกเป็นกล่องกระดาษสีน้ำตาลหนา เปิดออกมา เป็นกล่องโฟม

เมื่อเปิดภายในกล่องโฟม ก็พบสิ่งที่ให้มาครับ

1.       เครื่องส่ง Taranis x9D พร้อมแบตเตอร์รี่ 2000mA NiMH

2.       สายคล้องคอ พร้อม ตัวบาราน

ผม อัพเฟรอมแวร์เป็น 2.05 และเปลี่ยนรูปหน้าจอตอนเปิด เมื่อเปิดเครื่องแล้ว เครื่องจะแสดง โมเดล ที่เราใช้งาน ซึ่งก็สามารถใส่รูปได้ด้วยFrsky002.jpg

มาดูด้านหลังบ้าง จะมีช่อง ด้านบนลังถ่าน รูด้านซ้ายเป็น ช่อง เทนเนอร์ ช่องกลางเป็น mini usb สำหรับ อัพเฟรอมแวร์ ส่วนด้านขวาสุด เป็นช่องใส่หูฟังครับ 

พอเปิด ช่องลังถ่านจะเห็น ถ่านขนาด 2000mA ที่ให้มา ส่วนฝา ด้านบนในกรณีที่เรา ต้องการใช้ โมดูลเครื่องส่ง ภายนอก ก็ทำได้ครับ

ด้านข้าง จะมีปุ่มหมุนแบบ อนาล็อก ครับ เปิดดูภายในเครื่อง การประกอบเรียบร้อยกว่า รุ่นอื่นๆ ในตะกูลเดียวกัน จุดเชื่อมก็เป็น ซ๊อกเก็ต สามารถถออกได้ง่าย ไม่ต้องบัดกรี หากต้องการเปลี่ยน

สิ่งแรกที่ผมทำคือ การสลับ สวิทช์ เทรนเนอร์ กับ ทัเทรอน์โฮน เพราะ สวิทช์ เทรนเนอร์  เป็นแบบเมื่อปล่อยจะเด่งกลับไป off เหมือนเดิม แต่มันอยู่ด้านขวา ผมย้ายปุ่มนี้มาอยู่ด้านซ้าย เพื่อเวลา ปล่อยเครื่อง ผมใช้มือขวา จับเครื่องเพื่อเหวียง ส่วนมือซ้าย ถือวิทยุและผมจะกดปุ่มนี้ไว้ ในขณะปล่อยเครื่อง เพราะผม โปรแกรมให้ปุ่มนี้เป็นปุ่มปล่อยเครื่อง โดยเมื่อเรากดปุ่ม นี้จะให้ แอร์เรอร่อน ทั้งสองข้าง อัฟขึ้นประมาณ 1-2mm เพื่อทำลายแรงยก อันจะทำให้เครื่องพุ่งไปข้างหน้าได้ไกลขึ้น  และอัฟ อีเลเวเตอร์ ขึ้นประมาณ 2-3mm เพื่อให้หัวเครื่องเชิดขึ้น จากโปรแกรมแบบนี้ จะทำให้เมื่อเครื่องหลุดจากเมื่อเราออกไป เครื่องก็จะพุ่งขึ้นในอากาศ ด้วยความเร็วมากกว่า ปีกแบบปกติ โดยมีทิศทางพุ่งขึ้นข้างบน

เมื่อใกล็ถึงจุดสูงสุด ผมก็จะปล่อยมือจาก ปุ่มนี้ ปุ่มก็จะเด็งกลับไปตำแหน่ง อ๊อฟ เองเป็นอันหยุดการทำงาน โปรแกรม ปล่อยเครื่องที่ตั้งไว้ เข้าสู่โหมดการบินแบบปกติ

เมื่อก่อนยังไม่ได้ย้ายตำแหน่ง ปุ่มนี้ ต้องคอยดันปุ่มเพื่อปิดการทำงาน บางครั้งลืม บางครั้งทำไม่ทันครับ ไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่ แนะนำ ท่านที่เล่นเครื่องร่อน DLG และใช้เครื่องในกลุ่มนี้ ให้ลองย้าย ปุ่มเทรน์เนอร์ มาอยู่ด้านนี้ และโปรแกรมแบบนี้ดูครับ เพราะผมไม่ได้ใช้ ฟังก์ชั่น เทรน์เนอร์อยู่แล้ว การย้ายปุ่มมาอยู่ด้าน ซ้ายมือจึงไม่มีผลอะไรครับ

มาดูวีดีโอ การทดสอบ ผมเชื่อม วิทยุ เข้ากับเครื่องร่อน Versus 1.5 โดยมี เครื่องรับเป็น Frsky รุ่น D8r-II Pluse ที่ติดตั้ง Frsky Vario sensor เข้าไปด้วยเพื่อให้สามารถบอกความสูงได้ครับ

เมื่อคอหน่อยนะ

• danansinggora และ Jack_hs4iub like this

#4 anurat

anurat

สมาชิก

• 1,014 โพส

โพส 05 กุมภาพันธ์ 2015 - 13:21

หาซื้อได้ที่ใหนครับพี่ ราคาเท่าไหร่

ลองดูที่นี่ครับ

http://www.welovesho...product=1385304

• danansinggora likes this

#5 eve201

eve201

สมาชิก

• 1,455 โพส
  • ที่อยู่ร่มเกล้า

โพส 05 กุมภาพันธ์ 2015 - 21:19

ลองดูที่นี่ครับ

http://www.welovesho...product=1385304

ราคาที่เห็นยังไม่มีรีซีฟใช่มั้ยครับ

[ Plane&Pairwa ]

#6 anurat

anurat

สมาชิก

• 1,014 โพส

โพส 06 กุมภาพันธ์ 2015 - 09:23

ราคาที่เห็นยังไม่มีรีซีฟใช่มั้ยครับ

ไม่รวม receive ครับ มันใช้กับ receive ของ Frsky พวก V ,LR (พวกนี้ ไม่มี telemetry) LR จะเป็น Long Range, พวกที่มี telemetry ก็เป็น D, X ครับ D จะเป็นรุ่น ธรรมดา ส่วน X จะเป็นรุ่น Smart Port. หลายรุ่นเห็นมีขาย อยู่ในไทยครับ ราคาพวก 4 ช่องก็ประมาณ 800-1200 ส่วนพวก 8 ช่อง ก็ 900-1500 แล้วแต่รุ่น และร้าน หาใน RCThai เป็นร้านที่เอาของ hobbyking เข้ามาขาย ได้ครับ

พอดีผมมี รุ่ร D8R-II Plus อยู่ก็เลยใช้ได้ กำลังสั่งรุ่น 4 ช่องทั้งแบบ D กับ X มารองอยู่ เพราะเครื่องร่อน DLG ผมใช้แค่ 3-4 ช่องก็พอแล้ว นน.ก็ลดลงไปได้เกือบ 10 กรัมครับ

รุ่น V

รุ่น D4

รุ่น D8

รุ่น X4

รุ่น X8

รุ่น L9

...

#7 นครอัญมณี

นครอัญมณี

สมาชิก

• 887 โพส
  • ที่อยู่ต.ตลาด อ.เมือง จ.จันทบุรี

โพส 02 มีนาคม 2015 - 22:30

กำลังเล็งรุ่น X9D Plus อยู่ครับ

สิ่งที่เพิ่มขึ้นมา หลักๆ คือ 

1. Upgrade Firmware มาให้แล้ว (แต่ X9D ก็สามารถ Upgrade ได้)

2. มีระบบสั่น เพิ่มขึ้นมา (X9D มีแต่เสียง)

3. หน้าจอเปลี่ยนสี ขาว , ฟ้า ได้

4. ราคาแพงขึ้น  :mrgreen:

• trex2551 และ tu3003 like this

โพสถูกใจ กด ชอบสิ่งนี้ จ้า ถ้าไม่ถูกใจ ตำหนิ ได้จ้า  :)

#8 trex2551

trex2551

สมาชิก

• 1,950 โพส

โพส 03 มีนาคม 2015 - 15:42

ขอบคุณครับ ท่าน

สำหรับข้อมูล

:grin:

#9 tu3003

tu3003

สมาชิก

• 148 โพส
  • ที่อยู่ฃัยภูมิ

โพส 07 มีนาคม 2015 - 09:32

กำลังเล็งรุ่น X9D Plus อยู่ครับ

สิ่งที่เพิ่มขึ้นมา หลักๆ คือ 

1. Upgrade Firmware มาให้แล้ว (แต่ X9D ก็สามารถ Upgrade ได้)

2. มีระบบสั่น เพิ่มขึ้นมา (X9D มีแต่เสียง)

3. หน้าจอเปลี่ยนสี ขาว , ฟ้า ได้

4. ราคาแพงขึ้น  :mrgreen:

ราคาจำหน่ายประมาณเท่าไหร่ครับ

#10 นครอัญมณี

นครอัญมณี

สมาชิก

• 887 โพส
  • ที่อยู่ต.ตลาด อ.เมือง จ.จันทบุรี

โพส 08 มีนาคม 2015 - 02:37

ราคาจำหน่ายประมาณเท่าไหร่ครับ

ประมาณ 8 พัน กลางถึงปลาย แล้วแต่ร้านครับ

แต่ข้อสังเกตุคือ ระบบ SWR เช็คสัญญาณสายอากาศ ที่เคยมีหายไป   :huh:  ไม่แน่ใจว่าตัดออกไปเพื่อ ?

โพสถูกใจ กด ชอบสิ่งนี้ จ้า ถ้าไม่ถูกใจ ตำหนิ ได้จ้า  :)

#11 komy

komy

สมาชิก

• 467 โพส
  • สนาม/ชมรม:
    บ้าบินสมุทรสงคราม
  • ที่อยู่517/52 ต.แม่กลอง อ.เมือง จ.สมุทรสงคราม 75000

โพส 09 มีนาคม 2015 - 15:11

ถ้าจะให้ วิทยุตัวนี้บอก ความสูง ตำแหน่ง แบตเตอรื่ ขณะบินต้องใช้ อุปกรณ์เสริมอะไรบ้างครับ 

1.เห็นตัววัดแบต ร้อยกว่าบาท มีสายเสียบ เข้ารีซีพ อย่างนึงละ

แต่sensor แต่sensor อย่างอื่นมันตัวไหนครับ แล้ว ตัวรีซีพมันต่อเข้ากับ apm2.6 ได้มั๊ยครับ

#12 anurat

anurat

สมาชิก

• 1,014 โพส

โพส 10 มีนาคม 2015 - 09:06

ถ้าเป็น Receive ที่มี Telemetry รุ่น ที่ขึ้นต้นด้วย D, หรือ X บอก Battery , RSSI ได้อยู่แล้ว ถ้าเอา ตำแหน่ง ด้วย ก็ต้องมี GPS ก็จะได้ความสูงมาด้วย

แต่ถ้าเอาความสูงอย่างเดียว ก็เป็น Vario ก็พอครับ

เห็นใน RC-Group มีคนต่อกับ amp2.6 ครับ ผมไม่เคยต่อ กับ amp2.6 เนื่องจากผมใช้พวก 400Mhz ส่งข้อมูลกลับสำหรับ amp2.6 หลังๆไม่ค่อยได้เล่นเลยไม่ได้ลองตัวนี้ครับ

#13 plekku

plekku

สมาชิก

• 6,716 โพส
  • ที่อยู่ประวีณ หมั่นพลศรี 986 ถ.ชัยพร อ.เมือง จ.หนองคาย 43000 // tel.081-708-1256 // ธ.ธนชาต 616-200-114-2 // ID LINE : plekku1256

โพส 20 มีนาคม 2015 - 22:56

สุยอดครับ.....อยากเลย

#14 komy

komy

สมาชิก

• 467 โพส
  • ที่อยู่517/52 ต.แม่กลอง อ.เมือง จ.สมุทรสงคราม 75000

โพส 30 มีนาคม 2015 - 15:40

ถ้าเป็น Receive ที่มี Telemetry รุ่น ที่ขึ้นต้นด้วย D, หรือ X บอก Battery , RSSI ได้อยู่แล้ว ถ้าเอา ตำแหน่ง ด้วย ก็ต้องมี GPS ก็จะได้ความสูงมาด้วย
แต่ถ้าเอาความสูงอย่างเดียว ก็เป็น Vario ก็พอครับ
เห็นใน RC-Group มีคนต่อกับ amp2.6 ครับ ผมไม่เคยต่อ กับ amp2.6 เนื่องจากผมใช้พวก 400Mhz ส่งข้อมูลกลับสำหรับ amp2.6 หลังๆไม่ค่อยได้เล่นเลยไม่ได้ลองตัวนี้ครับ

งงกะรีซีพ frsky x8r ครับ จะให้มันบอก lipo voltage ยังงัยครับ(ต่อยังงัยครับ)

#15 anurat

anurat

สมาชิก

• 1,014 โพส

โพส 31 มีนาคม 2015 - 09:36

ไม่ต้องต่ออะไร ครับ (มันต่อตรงไว้ที่ A1 แล้วครับ) ดังนั้นค่า A1 ที่เครื่องรับจะเป็นค่า แรงดันที่ A1 ครับซึ่งเป็นค่าแรงดัน Battery เครื่องรับครับ 

#16 komy

komy

สมาชิก

• 467 โพส

โพส 05 เมษายน 2015 - 12:16

ไม่ต้องต่ออะไร ครับ (มันต่อตรงไว้ที่ A1 แล้วครับ) ดังนั้นค่า A1 ที่เครื่องรับจะเป็นค่า แรงดันที่ A1 ครับซึ่งเป็นค่าแรงดัน Battery เครื่องรับครับ

ขอบคุณครับ แต่....
ไม่เข้าใจครับ a1 เอาไฟจากแบตต่อโดยตรงเหรอครับ ปกติรีซีพมันใช้ไฟเลี้ยงจากbec ใช่ปะ
สมมุติผมใช้แบต 14.8 v. จะต่อยังงัยครับ(ให้มันtelemetry มาบอกที่วิทยุว่า เหลือกี่v)

#17 anurat

anurat

สมาชิก

• 1,014 โพส

โพส 06 เมษายน 2015 - 11:04

ใช่ครับ ไฟที่เลี้ยงที่มาจาก bec จะมีแรงดัน 3.3V ดังนั้น ต้อง คูณ 4 กลับเข้าไป ครับ ในวิทยุ จะ set ค่าคูณ 4 (1:4) เอาไว้แล้ว สำหรับการอ่านจาก A1 ครับ 

#18 ThanaFly

ThanaFly

สมาชิก

• 1,997 โพส
    Thana
  • ที่อยู่อ.พระประแดง จ.สมุทรปราการ 10130

โพส 06 เมษายน 2015 - 22:52

ผมไช้อยู่ครับ ฟินสุดๆ ตอนนี้ Hobbydd ก็นำเข้ามาแล้วครับ

รีซีฟ หาได้จากหลายร้าน แต่ Vario ผมยังทำได้สำเร็จครับ
080 ห้าห้า2 สี่สี่00

#19 anurat

anurat

สมาชิก

• 1,014 โพส

โพส 07 เมษายน 2015 - 09:25

Vario ซื้อเอาดีกว่าครับ ทำเองมันหนัก ผมทำแล้วหนักสำหรับเครื่องร่อน ซื้อเอาจะเบากว่าครับ 3 กรัมเองครับ

http://www.hobbyking...n_Version_.html

#20 komy

komy

สมาชิก

• 467 โพส

โพส 08 เมษายน 2015 - 21:06

ใช่ครับ ไฟที่เลี้ยงที่มาจาก bec จะมีแรงดัน 3.3V ดังนั้น ต้อง คูณ 4 กลับเข้าไป ครับ ในวิทยุ จะ set ค่าคูณ 4 (1:4) เอาไว้แล้ว สำหรับการอ่านจาก A1 ครับ 

ผมว่าจะซื้อวิทยุตัวนี้ละครับ แต่รีซีพใช้ตัวไหนดีครับ อยากได้ 8 ch ส่งค่า battery(แบต 14.8v กลับมาบอกได้)

1. รีซีพ x8r  คิดว่ามันแปลกๆอยู่นะครับกับการ เอาไฟที่จ่ายจาก bec มา*4 เพราะไฟที่จ่ายจาก bec มันจะคงที่ตลอดครับ

ผมเห็นในebay มีsensor วัดแบตขาย สำหรับ รีซีพ x8r(จะมีขายทำมัยถ้า x8r วัดแบตได้เองอยู่แล้ว)

http://www.ebay.com/...=item4d1bdc4ff2

2.d8r-II plus ตัวนี้ไม่มี sensor voltage ในตัวแน่ๆ แต่มีขายราคาถูก ทวิน 100.- http://www.twinproho...2164&category=7

ขอบคุณล่วงหน้าครับ ขอแบบละเอียดๆนิดนึงนะครับ ผมไม่รู้จริงๆ

1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม