Jump to content

เครื่องมือทำงานเเละทำเงิน

• Please log in to reply
105 ท่าน ตอบกระทู้นี้

#1 เดอะหยอง

เดอะหยอง

สมาชิก

• 15,396 โพส

โพส 01 ตุลาคม 2011 - 20:20

ดีใจมาเมื่อวานนี้ได้รับ เครื่องมือสุดเลิฟ สองตัวที่คิดว่ามันคงจากไปเเล้ว เเบตเสียทั้งสองตัวเอาไปเปลี่ยนเเบตที่อมร เปลี่ยนเเล้วมันก็ชารต์ไม่เข้าใช้ไม่ได้ ปรากฎว่าหนิงเเห่งอารต์อาร์ชีมาเห็นเอาไปซ่อมให้เเถมทำเเพงวงจรชารต์ให้อีก มันกลับมาใช้ได้อีกรอบสูดยอดๆ

มันกลับมา.....ขอขอบคุณหนิงกับหนุ่มด้วยครับ :)

รูปที่โพส

เเล้วก็2ตัวนี้ดีใจเหมือนกันเพิ่งไปสอยมา ได้มาจากเงินขายเครื่องบิน เอามาทำงินคืนในเร็ววัน

รูปที่โพส

รูปที่โพส

:grin:

#2 พี่ถา

พี่ถา

สมาชิก

• 10,322 โพส
  • สนาม/ชมรม:
    ปีกรัดยาง
  • ที่อยู่ถอดหัวโขนคืนราชการไปนานแล้ว

โพส 02 ตุลาคม 2011 - 21:17

ยินดีด้วยที่ได้เครื่องมือที่ชอบและรักมาก ยังไงก็อย่าลืมพักผ่อนดูแลสุขภาพให้มากๆนะ วันนี้ก็เข้าไปกินเจ๊ อีกตอนนี้เจ๊สิวขึ้นมากเลยสงสัยคิดถึงน้าหยองแน่ๆเลยครับ

#3 เดอะหยอง

เดอะหยอง

สมาชิก

โพส 03 ตุลาคม 2011 - 06:40

ยินดีด้วยที่ได้เครื่องมือที่ชอบและรักมาก ยังไงก็อย่าลืมพักผ่อนดูแลสุขภาพให้มากๆนะ วันนี้ก็เข้าไปกินเจ๊ อีกตอนนี้เจ๊สิวขึ้นมากเลยสงสัยคิดถึงน้าหยองแน่ๆเลยครับ

ขอบคุณพี่ถาครับตอนนี้ดีขึ้นเยอะครับ อีกชักพักคงออกไปกินไก่หาเจ๊กับพี่ถาได้เเล้วละ

#4 อัศวิน

อัศวิน

สมาชิก

• 225 โพส
    ซ่อมโทรทัศ วิทยุ
  • ที่อยู่สมุทรสาคร

โพส 03 ตุลาคม 2011 - 12:54

อยากได้มังจัง จะได้ดูเหมือนเทพ :LOL:
ฉันจะบินๆไปไกลแสนไกลไม่หวั่น ภูเขาสูงหรือทางจะชัน ไม่กลัวไม่หวันไม่ไหวฉันจะบินไปหา สุดฟ้าก็อคงต้องไป เก็บรอยความฝันที่มันเรียงรายให้กลายมาเป็นความจริง ฉันจะบิน

#5 เดอะหยอง

เดอะหยอง

สมาชิก

โพส 03 ตุลาคม 2011 - 17:26

อยากได้มังจัง จะได้ดูเหมือนเทพ :LOL:

อัศวินโทรหาพี่หน่อยสิโทรไม่ติดงะ

#6 เดอะหยอง

เดอะหยอง

สมาชิก

โพส 17 ตุลาคม 2011 - 22:31

เวปอืดนะ เเล้วก็ในห้องนี้เงียบเป็นเป่าขลุ่ยเล้ย

วันนี้เห็นเวลาพอเหลือ เคยเห็นเครื่องมือชิ้นหนึ่งของฝาหรั่ง น่าใช้มากหาชื้อก็ยาก ขอเขาก็ไม่ให้

ตรูทำเองก็ได้

อันเนี้ยตามภาพเป็นของฝาหรั่ง สเกนมาจากหนังสือ

รูปที่โพส

ทำเองชะเลย

ไปเอาดุ้นไม้มาสองดุ้นเป็นไม้ที่เคยเตรียมใว้สำหรับเหลาใบพัดเอามาเเก้ขัดก่อน

รูปที่โพส

เขียนตรงด้านข้างเอาใว้เป็นเเบบในรูปให้เหมือนกับของฝาหรั่งเเล้วก็เอาคัตเตอร์นั้นเเหละเชาะ(ไม่มีภาพตอนเชาะเพราะหาคนถ่ายไม่ออก เอ้ยไม่ได้ เเล้วก็เอารีเมลขัดเเต่งอีกนิดหน่อย)

รูปที่โพส

เชาะเสร็จออกมาเหมือนภาพข้างล่างเพื่อเชาะร่องเว้าเอาใว้เป็นหลุมให้จับกระชับมือ

รูปที่โพส

เอาหัวฝั่งนึงไปตัดมันโค้งๆด้วยเลื้อยตัดด้วยขวานก็ได้เเล้วเเต่ท่าน

รูปที่โพส

ออกมาเป็นเยี่ยงนี้เเล

รูปที่โพส

อีกฝั่งก็ตัดเว้าตามเส้นปากกา คงพอมองกันเห็นนะครับ เพ่งมองหน่อยหรือจะหยิบเเว่นมาใส่ก็ตามสะดวก

รูปที่โพส

ด้านนี้เจาะรูเอาน้อตฝั่งเอาใว้หันเกลียวออก

รูปที่โพส

รูปที่โพส

เเล้วก็เหลาไม้เเข้งๆมาดุ้นหนึ่งกลม ยาวเท่าความกว้างของบล็อกไม้ที่ทำขึ้น

รูปที่โพส

เจาะรูตรงกลางชะเเล้วก็หาหางปลา(ทำมัยเรียกหางปลา หางเป็ดได้มั้ย)

เเล้วก็ไปหากระดาษทรายเเดง(มันสีเเดง)มาตัดเป็นเเถบ เเนบเข้าไปตามภาพถัดไปนิ ดูความยาวดีๆนะสั้นไปก็เสียยาวไปก็ไม่ตึง

เอาดุ้นไม้กลมๆใส่เข้าไปเเล้วก็ขันหางปลาเข้าไปให้เเน่น

เสร็จเเล้ว

เท่ป่าว ขัดจนกระดาษทรายเหี่ยนก็เปลี่ยนกระดาษทรายชะ ตรูทำเอาก็ได้ฟะ คิ คิ

Shop Yonk หรือ Yonk Shop

สวัสดีครับ

#7 เคนชีโร่

เคนชีโร่

สมาชิก

• 1,663 โพส
  • ที่อยู่23/201 ม.3 ถ.พ่อขุนทะเล ซ.13 ต.มะขามเตี้ย อ.เมือง จ.สุราษฏร์ธานี 84000 Tel.081-5699899

โพส 17 ตุลาคม 2011 - 22:52

เมพขิงๆ!!

:eek!:

#8 เดอะหยอง

เดอะหยอง

สมาชิก

โพส 18 ตุลาคม 2011 - 07:04

เมพขิงๆ!!

:eek!:

ขิงเป็นอาหารที่เผ็ดร้อนนะ

#9 taday

taday

สมาชิก

• 1,253 โพส
  • ที่อยู่117/421 ม.3 พรสว่างนิเวศน์ เทพารักษ์ บางพลีใหญ่ บางพลี สมุทรปราการ 10540 tel. 0899811520

โพส 18 ตุลาคม 2011 - 09:01

โฮ...ได้มายังไม่ทันไรก็ทำประโยชน์ได้แหละนี่แหละของที่อยู่กับช่าง
:P :P :P

#10 เดอะหยอง

เดอะหยอง

สมาชิก

โพส 18 ตุลาคม 2011 - 19:03

โฮ...ได้มายังไม่ทันไรก็ทำประโยชน์ได้แหละนี่แหละของที่อยู่กับช่าง
:P :P :P

อาเดรู้ป่าว ว่าเเท่นเลื่อย Proxxon สีเหลืองในภาพ ชื้อมาวันเเรกเสียบปลักกดสวิทเปิด...ระเบิดดังโครม ผลคือบูทยูริเทนที่รองรับใบเลื่อยกับพูเร่เเตกครับ ผมละเซรงเป็ด 17000 วันจันทร์ยกไปร้าน ไปถึงเจอคนขาย ก็บอกอาการไป มันก็ทำหน้ามึนๆ เเล้วก็ยกเครื่องไปหาปลักเสียบ ผมถามว่าพี่จะเสียบทำมัย ข้างในมันเเตก มันก็ไม่ฟัง มันยกไปเสียบปลักเเล้วก็กดสวิทเปิด เครื่องมันก็หมุนเเกรกๆๆๆ นี่ใงมันยังหมุนอยู่ ดูมันพูดชิอ่ายควา.... ผมเลยบอกว่าก็พู่เร่มันเเตกใงพี่มอเตอร์มันก็ยังหมุนชิเเล้วพี่เห็นใบเลื่อยมันหมุนมั้ยละ มันก็ก้มมองเเล้วก็ร้อง เออ *) (หูมันอื้อหรือใรถึงไม่ได้ยินผมบอก พูดก็ดังว่าบูท รองพู่เร่เเตก)...มันดึงปลักออกเเล้วก็ยกเข้ามาในออฟฟิต เเล้วบอกผมให้นั่งรอ....ผมก็ถามว่ารออะใร รอช่างครับช่างยังไม่มา ผมถามว่าอีกนานมั้ย...มันก็ตอบว่านานเหมือนกันพี่ทิ้งเครื่องใว้มั้ยเดี๋ยวซ่อมเสร็จเเล้วจะโทรบอก....ดูมันชิไอ้เวง....ผมเลยตอบไปเเบบอารมณ์เสียว่าผมจะใช่เครื่องผมรอเเล้วกัน....มันก็ไม่พูดไรเดินเข้าไปนั่งที่โต๊ะมัน ปล่อยผมนั่งรอ ชักพักใหญ่ก็มีหัวหน้ามันเดินผ่านมาเห็นผมเเล้วก็เดินเข้าไปข้างในออฟฟิตมันก็ถามพวกมันว่าลูกค้าใครมานั่งรออยู่ ผมได้ยินเสียงมันตอบกันว่าเครื่องพี่เขาพัง รอช่างอยู่ เเล้วมันก็เงียบกันไปชักพักก็ได้ยินมีอีกคนถามว่า เเล้วเครื่องพี่เขาเป็นใรรู้รึป่าว เสียงไอ้ควา...นั่นก็ตอบว่า เห็นพี่เขาบอกว่ามันระเบิด....(ดันไปบอกมันว่าเครื่องระเบิดดังโครมมันก็เลยคิดมีดินปืนอยู่ในเครื่องเลื่อยยี่ห้อนี้) เเล้วหลังจากมันคุยกันเสร็จผมก็เห็นหัวหน้ามันเดินมาหาผมเเล้วก็ถามผมว่า เครื่องเป็นใรครับ ผมก็อธิบายหัวหน้ามันว่าเปิดเครื่องเเล้วมีเสียงดังโครม ผมเปิดออกดูเเล้วเห็นพู่เร่เเตกเครื่องมันมีประกันไม่ใช่เหรอ ซ่อมหรือเปลียนให้ผมชิ เเล้วผมก็ถามหัวหน้ามันต่อว่า ให้ผมรอช่างเพื่ออะใร เเกะน็อตเเค่4ตัวเนี้ยนะ ก็รู้เเล้วว่าเครื่องเป็นอะใร ทำมัยต้องรอช่าง....หัวหน้ามันก็ถามผมว่าพี่เเกะเป็นใช่มั้ย(ควา...พอกัน)...ผมเลยบอกมันว่าพี่หยิบประเเจหกเหลี่ยมมาชิ เเล้วเห็นน้อต4ตัวนั่นมั้ย ชี้นิ้วไปที่น้อตด้วย พี่เปิดดูชิ ทำมัยต้องรอช่าง....หัวหน้ามันก็จัดการเเกะน็อตออก เปิดฝาเครื่องออกมาก็เห็น บูทรองพู่เร่เเตกห้อยร่องเเร่งอยู่ตามที่ผมบอก...เมื่อหัวหน้ามันเห็นก็ยืนขึ้นเเล้วพูดด้วยเสียงอันดังที่สุด...เอ้ยสมชาย(ไอ้ควา...นั้นชื่อสมชาย)เอาเครื่องใหม่มาเปลี่ยนให้พี่เขาไป เขาเพิ่งชื้อเครื่องไป เเล้วผมก็คาดการไม่ผิด ไอ้ สมชายก็ทำเป็นบ่นพึมพำทำนองว่าจะมีเครื่องเหลือในสต๊อคหรือป่าวไม่รู้ชิ เเล้วก็พูดพึมพำๆ ไปกดโทรศัพท์นู้นี้บ้าบออะใรมันไม่รู้ ชักพักมันก็พูดออกมาคำนึง ผมเเทบจะกระโดดถืบหน้ามัน ...มันบอกว่านี้เป็นครั้งเเรกนะเนี้ยที่ชื้อไปเเล้วยกกลับมา คนอื่นชื้อไปก็หายไปเลย ไม่เคยเห็น....ไอ้......(ไม่อยากพิมพ์หยาบ) เเล้วผมเวลานั้นก็ไม่อยากตอบโต้เเล้วด้วย เดี๋ยวมันจะเป็นเรื่องบานปลาย เลยเฉยไป ชักพักไอ้สมชายก็ไปยกเครื่องที่วางอยู่ที่โชว์รูมมา(ผมก็คาดไว้ไม่ผิดเหมือนกันว่าไอ้พวกนี้ต้องใช้วิธีนี้) มันก็เอามาเสียบปลักกดสวิทดู ผมเห็นเครื่องโชว์มันมีกล่องมีชิ้นงานบางชิ้นของเครื่องโชว์ยังอยู่ในกล่องตัวเครื่องก็ไม่มีตำหนิก็ไม่อยากเรื่องมากก็เลยรับเครื่องใชว์ เเต่ผมสงสัยไม่หายก็เลยให้มันเเกะฝาเครื่องโชว์ออกเเล้วสิ่งที่คาดคิดเอาใว้ก็เห็นด้วยตาพวกมันกับผม(เเต่ผมว่าไอ้สมชายคงดูไม่ออกถ้าผมไม่ชี้ให้มันดู) สิ่งที่เห็นคือเครื่องโชว์ ตัวบูทยูริเทนที่รองพู่เร่กับใบเลื่อย ขาวสะอาดเอี่ยม ไม่มีรอยเสียดสีจากการหมุนของใบเลื่อยเลย เเต่เครื่องที่ระเบิด ตัวบูทยูริเทน มีรอยดำปืด บ่งบอกให้เห็นว่าเปิดเครื่องมาเเล้วเป็นเวลานานมาก(มันเอามาขายผมได้ใงวะผมไม่เข้าใจ ตอนไปยกกล่องมาเปิดให้ผมดู มันก็ดูไม่ออกครับว่าเป็นกล่องใหม่หรือเก่ามันดูก้ำกึ่ง...ผมเอามาก็เสียบปลั๊กเปิดเครื่องครั้งเดียวเเล้วก็พัง ชื้อวันเสาร์ประกอบวันอาทิตย์ประกอบเสร็จก็เปิดเครื่องเลย กดสวิทปุ๊บก็คังโครมเลยละ มันจะดำได้ใง) ...ผมเลยถามมันทั้งสองคนว่า ทำมัยมันเป็นเเบบนี้ละ เห็นกันหรือป่าวว่าเครื่องคุณ อันโชว์ขาว อันขายดำ หรืออันโชว์เคยเเตกเหมือนกันเเล้วเปลี่ยนมาเเล้ว มันจะเเตกอีกมั้ยเนี้ย หัวหน้ามันก็ตอบว่าสงสัยเครื่องที่เเตกคงเก็บไว้นานนะครับเฮีย ไม่เเตกเเล้วละ...... *) ขอโทษเฮียด้วยนะที่ต้องเสียเวลา......กรรมของตรูนะชิเจอสินค้าเฮงซ....เข้าไป

ผมจากมาโดยไม่กล่าวลาไอ้สมชายชักคำ รับไม่ได้จริงๆ เป็นพนักงานบ.ผม คงใล่มันออกไปเเล้วละ

เเล้วไอ้สมชายนี่ละ วันที่ไปชื้อเครื่องมันเอากล่องมาเเกะให้ผมดูเเล้วตอนยกเครื่องออกจากกล่องมันก็ไม่ดูตามาตาเรือ ทำเเผ่นอลูมิเนียมที่เป็นเเท่นเลื้อยหล่นลงดังโครม จนมุมเเผ่นอลูบิ่น เเล้วมันก็ควา..ไม่พอตอนมันเอาเก็บเข้ากล่อง ตัวเครื่องมันมีมอเตอร์ยื่นออกมา กล่องโฟมเขาก็ทำเป็นหลุมลึกลงไปเพื่อครอบมอเตอร์ไอ้ สมชายมันก็เอาอีกด้านของกล่องโฟม(ด้านฝา) มายัดเครื่องลงไป มันก็ยัดอยู่นั้นละไม่ลงชะทีจนโฟมเกือบเเตก ผมเห็นก็เดินไปบอกมัน พี่ๆ มันอยู่ด้านนี้เห็นมั้ยนี่งัยมันเป็นหลุมอยู่...มันบื้อได้ใจจริงๆ ...... :cool:

ผมเห็นว่ายี่ห้อนี้เป็นของเยอรมัน เลยฝากใจเอาใว้ว่ามันน่าจะดี เพราะ สองเครื่องที่วางอยู่ด้านหน้าทั่งเเท่นเลื่อยวงเดือนเล็กกับเลื่อยฉลุก็ Proxxon ทั้ง2เครื่องเห็นว่ามอเตอรืเขาดี อึดไม่ร้อนตัวเครื่องก็คุ้มราคาดี เครื่องใหม่ไม่นึกว่าจะเจอเหตุการเเบบนี้ ซวย จริงๆ ลองเซริสดูในเวปเเล้วกันครับ เต็มภาษาไทยเข้าไปด้วยนะเเล้วจะรู้ว่ายี้ห้อนี้ บ. อะใรเป็นตัวเเทนจำหน่าย มีสองสาขา อยู่อ่อนนุช กับ เวิ้งนาคร ถ้าเช็คดูราคา ที่วางขายที่อเมริกา ราคาเครื่องจะถูกกว่า บ. นี้ขาย 50% เพียงเเต่มันเป็นไฟ110 เเค่นั้น

ตอนนี้ใช้มันไปก็เกร็งเยี่ยวเหนียว มันจะเเตกอีกมั้ยเป็นปริศนา คาใจทุกครั้งที่กดสวิท :?
  • อุ้ม ครับ likes this

#11 พี่ถา

พี่ถา

สมาชิก

ปีกรัดยาง
  • ที่อยู่ถอดหัวโขนคืนราชการไปนานแล้ว

โพส 18 ตุลาคม 2011 - 19:45

น้าหยองทำใจให้ลืมๆเถอะนะ จะได้ไม่เครียด ถ้าไอ้สมชายมันฉลาดมันคงไม่ต้องมาเป็นขี้ค่าเขาอย่างนี้หรอก คงเป็นหลงจู๊ไปแล้ว :LOL: :LOL: :LOL: :LOL: :LOL: ไชโยอีกไม่กี่วันคงได้เล่นน้ำหน้าบ้านแล้ว ไม่รู้ว่าใครใจดียกสระว่ายน้ำมาไว้หน้าบ้านทุกหลังเลย พรุ่งนี้ต้องอพยพรถยนต์ไปฝากไว้บ้านพี่สาวที่ลาดพร้าว 28 เพราะที่จอดรถบ้านเขาสูงครับ

#12 เดอะหยอง

เดอะหยอง

สมาชิก

โพส 19 ตุลาคม 2011 - 06:33

น้าหยองทำใจให้ลืมๆเถอะนะ จะได้ไม่เครียด ถ้าไอ้สมชายมันฉลาดมันคงไม่ต้องมาเป็นขี้ค่าเขาอย่างนี้หรอก คงเป็นหลงจู๊ไปแล้ว :LOL: :LOL: :LOL: :LOL: :LOL: ไชโยอีกไม่กี่วันคงได้เล่นน้ำหน้าบ้านแล้ว ไม่รู้ว่าใครใจดียกสระว่ายน้ำมาไว้หน้าบ้านทุกหลังเลย พรุ่งนี้ต้องอพยพรถยนต์ไปฝากไว้บ้านพี่สาวที่ลาดพร้าว 28 เพราะที่จอดรถบ้านเขาสูงครับ

โนเครียดครับพี่ถา เเค่เล่าให้ฟัง โลกก็เป็นอย่างนี้ละพี่ ความจริงมักดูน่าเกลียด

เอารถไปใว้ลาดพร้าว ผมว่าก็น่าจะท่วมนะพี่ ตอนนี้ฟังข่าวเห็นบอกว่าคันดินที่ประทุมพังไปเป็น100เมตรเเล้ว

#13 พี่ถา

พี่ถา

สมาชิก

ปีกรัดยาง

โพส 19 ตุลาคม 2011 - 08:00

อรุณสวัสดิ์ครับ ตอนนี้ได้ข่าวว่าบึงสินธรกลายเป็นทะเลสาบแล้ว หมู่บ้านถูกน้ำทะลักเข้าไปแล้วหลังจากต่อสู้มาได้หลายวัน แถวลาดพร้าวคาดว่าน้ำน่าจะสูงไม่เกินหนึ่งเมตร บ้านพี่สาวผมก็สูงประมาณหนึ่งเมตรครับ ขอบคุณน้าหยองที่เป็นห่วงครับ

#14 เดอะหยอง

เดอะหยอง

สมาชิก

โพส 19 ตุลาคม 2011 - 19:02

อรุณสวัสดิ์ครับ ตอนนี้ได้ข่าวว่าบึงสินธรกลายเป็นทะเลสาบแล้ว หมู่บ้านถูกน้ำทะลักเข้าไปแล้วหลังจากต่อสู้มาได้หลายวัน แถวลาดพร้าวคาดว่าน้ำน่าจะสูงไม่เกินหนึ่งเมตร บ้านพี่สาวผมก็สูงประมาณหนึ่งเมตรครับ ขอบคุณน้าหยองที่เป็นห่วงครับ

จอดเเล้วหาอะในหนุนใว้อีกหน่อยชิพี่ถา เผื่อใว้นิด

#15 เดอะหยอง

เดอะหยอง

สมาชิก

โพส 19 ตุลาคม 2011 - 19:04

ลิ้งค์นี้เลยครับ เครื่องมือของ Proxxon ล้วนๆ ดีๆน่าใช้ ราคาถูกกว่าไทยครึ่งนึงเหมือนเดิม เเถมสั่งตรงจากยุโรป ไฟ 240 อีกตะหาก

http://www.transtool... ... -240v.html

ยกตัวอยากเเท่นเลื่อนวงเดือนตัวนี้ ปรับองศาได้ด้วย ที่เมืองไทยขายอยู่ 25000...สองหมื่นห้า(ขายเพื่อเป็นเงินเดือนไอ้สมชาย :mrgreen: )

เเต่ที่เมืองนอกเเค่ 370 ยูโร คิดเป็นเงินไทยก็ประมาณหมื่นห้า รวมค่าส่งค่าภาษี ดูเเล้วก็ไม่ถึง2หมื่น

รูปที่โพส

รูปที่โพส

น่าใช้มาก

#16 aonoae100

aonoae100

สมาชิก

• 460 โพส

โพส 20 ตุลาคม 2011 - 08:54

เครื่องมือแต่ละชิ้น สุดยอดเลยคราบบบบบ :D :D

#17 ชาย

ชาย

สมาชิก

• 284 โพส

โพส 21 ตุลาคม 2011 - 08:19

พี่หยอง จิ๊กซอว์ตัวใหญ่กะตัวเล็ก คุณภาพมันต่างกันหรือเปล่าครับ
เพราะของ proxxon เกือบหมื่น
แต่แถวบ้านผมมียี่ห้อ mkt สี่พันกว่า เคยใช้เปล่าครับ
ผมซื้อคลองถมมา สองพันกว่า มันเลื่อยไม่ค่อยตรงครับ :o

#18 เดอะหยอง

เดอะหยอง

สมาชิก

โพส 21 ตุลาคม 2011 - 08:33

เครื่องมือแต่ละชิ้น สุดยอดเลยคราบบบบบ :D :D

ถ้ามีคนช่วยชื้อเครื่องบินเยอะๆ เครื่องมือก็จะดีขึ้นเรื่อยๆครับ :mrgreen:

#19 เดอะหยอง

เดอะหยอง

สมาชิก

โพส 21 ตุลาคม 2011 - 08:42

พี่หยอง จิ๊กซอว์ตัวใหญ่กะตัวเล็ก คุณภาพมันต่างกันหรือเปล่าครับ
เพราะของ proxxon เกือบหมื่น
แต่แถวบ้านผมมียี่ห้อ mkt สี่พันกว่า เคยใช้เปล่าครับ
ผมซื้อคลองถมมา สองพันกว่า มันเลื่อยไม่ค่อยตรงครับ :o

ของ Proxxonเป็นเครื่องมือสำหรับงานฮอบบี้โดยเฉพาะครับ เคยใช้จิ๊กซอของจีนอยู่ยี่ห้อนึง ชื้อมา800(ของใหม่ถูกจนน่ากลัว) เอามาติดเเท่น(จับหายขึ้น)ใว้ตัดไม้โดยเฉพาะ มันเเก่วงเอาเรื่องเหมือนกันคลองเรื่อยกว้างมาก ที่สำคัญ ผมอยู่อาคาร8 ตึกในสุด มันได้ยินไปถึงตึก5 ถึงถนนนะครับ ตอนนี้เลยเเขวนเอาใว้ดูเป้นที่ระลึก เพราะได้ตัว Proxxon ตัวบน มาตัดเเทนเล้วครับ ละเอียดมากคลองเลื่อยเเค่1มม.เอง เเล้วก็เสียงเงียบมากทุกวันนี้ผมเปิดประตูห้องทำงานได้สะบายเลยเพื่อนข้างห้องบอกเสียงครวญครางเมียเขาดังกว่าอีก :mrgreen: ...ชูโค่ยครับ.....เเต่อย่างไปชื้อกับคุณสมชายนะ ไม่งั้นอาจเซรงเป็ดเหมือนผม :mrgreen:

#20 ชาย

ชาย

สมาชิก

• 284 โพส

โพส 21 ตุลาคม 2011 - 08:56

ok.พี่ ที่อยากได้คือจิ๊กซอว์กะแท่นไฟเบอร์น้อยหน่ะครับ
ตัวละเท่าไหร่ครับพี่ จะได้จิ้กตังค์ภรรยาถูก :grin:

1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม