Jump to content

RC Infrared GUN

• Please log in to reply
143 ท่าน ตอบกระทู้นี้

#1 @rt-RC

@rt-RC

สมาชิก

• 102 โพส
  • สนาม/ชมรม:
    Data Comunication Network
  • ที่อยู่www.artrcthai.com Email:artrcthai@gmail.com

โพส 01 มิถุนายน 2011 - 00:29

:idea: เริ่มจากความหลงไหลในตัว Nieuport 11 ของเดอะหยอง อีกทั้งเป็นผู้จองลำแรกที่ได้แถมปืนกล Lewis Machine Gun ทำให้เจ้า Nieuport ดูสง่าและดุดันยิ่งขึ้นจริงๆ ต่อมาได้คุยกับพี่หยอง เดอะหยองได้ให้ไอเดียผมว่าจะทำให้ปืนกลมันมีเสียงได้หรือป่าว แถมพ่วงท้ายว่าถ้ามีแสงไฟออกที่ปลายปืนได้ก็เจ๋งสุดๆไปเลย ตอนแรกผมก็ยังไม่ทันได้คิดอะไรมากก็ตอบสวนไปทันทีว่าทำได้ครับพี่ (กลับมานั่งคิดอยู่หลายวันเอาการ คิดมากไปป่าวนิ จะทำไงดีรับปากพี่เค้าไปแล้ว) ก็ต้องลองทำดูได้ไม่ได้ค่อยว่ากันใหม่ :idea:

#2 @rt-RC

@rt-RC

สมาชิก

• 102 โพส
  • ที่อยู่www.artrcthai.com Email:artrcthai@gmail.com

โพส 01 มิถุนายน 2011 - 00:50

ต่อมาก็ได้เริ่มหาว่าจะเอาวงจรอะไรมาทำเสียงปืนกลนะ หายากจริงๆ IC ทำเสียงปืนกล มีแต่ IC เสียงนก เสียงไดโนเสาร์ เสียงเด็กร้อง เสียงหมาเห่า เสียงไซเรน แต่เสียงปืนกลไม่ยักกะมีเแฮะ ค้นไปค้นมาก็หาจนเจอครับ เบอร์ UM3562 เป็น IC ที่ใช้สร้างเสียงปืนกลใน SmartGUN
http://www.lasertag.co.uk/pictures.htm
ไปหาดูที่บ้านหม้อครับ "ไม่มี" หรือว่าผมหาไม่เจอเองก็ไม่รู้ เจอแต่เบอร์ UM3561 ดันของหมดอีก

#3 @rt-RC

@rt-RC

สมาชิก

• 102 โพส

โพส 01 มิถุนายน 2011 - 01:03

ในที่สุดก็ได้วงจรที่มาจาก IC ที่หาง่ายสุดๆ 555 ไม่ได้หัวเราะครับ มันก็คือเบอร์ 555 นั่นเอง ทำงานดีหาง่ายราคาถูก

#4 @rt-RC

@rt-RC

สมาชิก

• 102 โพส

โพส 01 มิถุนายน 2011 - 01:17

:idea: :idea: ยังไม่ทันไรผมก็เลยเกิดไอเดียใหม่ขึ้นมา มีเสียง มีแสง ยิงได้จริงๆ เครื่องบินที่โดนยิงเสียหลัก(แต่ไม่ตก - เอาแค่วูป!ก็พอ) แถมบอกแต้มได้ด้วยว่าโดนยิงไปแล้วกี่นัด มีเสียงเตือนด้วยเมื่อโดนยิง พี่หยองขอแถม มีควันไฟออกด้วยนะเจ๋ง (แถมแต่ละอย่างปวดหัวจริง) ทีนี้กลับไปคิดหนักกว่าเก่าเยอะเลย จะบ้าละแค่หา IC ทำเสียงปืนทั่วบ้านหม้อยังไม่เจอเลย นี่จะคิดต่อยอดอะไรอีก เอ้าไม่ลองทำไม่รู้ ดูต่อไป

#5 เดอะหยอง

เดอะหยอง

สมาชิก

• 15,396 โพส

โพส 01 มิถุนายน 2011 - 05:49

โอว.....จ๊อดๆๆ ตื่นเต้นเหมือนเด็กจะได้ของเล่นใหม่ หนิงสุดยอดๆจริงๆ เเบบนี้สำเร็จเเล้วใช่มัย เเล้วพี่จะโทรหา ไม่ได้โทรคุยกันหลายวันเเล้วมัวเเต่หมกมุ่นอยู่กับใลน์ผลิต เดี๋ยววันนี้จะโทรหา...

จ๊อดๆๆๆๆ อยากได้ๆๆ :mrgreen: หนิงสุดยอดเเห่ง อเลคทริกเเมน หรือเดอะอิเลค :idea:

#6 เดอะหยอง

เดอะหยอง

สมาชิก

โพส 01 มิถุนายน 2011 - 05:51

ในที่สุดก็ได้วงจรที่มาจาก IC ที่หาง่ายสุดๆ 555 ไม่ได้หัวเราะครับ มันก็คือเบอร์ 555 นั่นเอง ทำงานดีหาง่ายราคาถูก

555 IC มันเบอร์ 555 จริงด้วย เเล้วเเบบนี้มันไม่เป็นเสียงหวัเราะเหรอหนิง กดสวิทยิงปุ๊บ เสียงดัง 5555 5555 :LOL:

#7 MiG อ่างทอง

MiG อ่างทอง

สมาชิก

• 5,024 โพส
  • โทรศัพท์:086-1269307
    ถนนหลังบ้านและทุกที่ๆมีเพื่อน
  • ที่อยู่วงค์วุฒิ ปิ่นวิเศษ อ.วิเศษฯ จ.อ่างทอง Tel.086-1269307

โพส 01 มิถุนายน 2011 - 06:39

ทำเสียงเครื่องยนต์ได้เปล่า.......รวยไม่รู้ตัวเลยนะครับ ;)

#8 THE PARN

THE PARN

สมาชิก

• 10,505 โพส
  • ที่อยู่ธนกฤต บรรจบกาญจน์

โพส 01 มิถุนายน 2011 - 07:11

หวัดดีครับหนิง โปรเจคใหม่อีกแล้ว ได้เห็นของดีอีกแล้ว ;)

#9 เดอะหยอง

เดอะหยอง

สมาชิก

โพส 01 มิถุนายน 2011 - 19:07

จ๊อด....วันนี้ว่าจะโทรหาหนิงตอนเที่ยงดันลืมกำ คุยในกระทู้เเล้วกันนะหนิงรายงานความคืบหน้าด้วยนะ พี่ตื่นเต้น...จ๊อดใจร้อนๆๆๆ :mrgreen:

นี่ก็ทุ่มเเล้วหนิงกลับบ้านเเล้วมั้ง :?

#10 Jetter

Jetter

สมาชิก

• 1,336 โพส
    สนามทุ่งสีกัน ดอนเมือง
  • ที่อยู่Patumthani

โพส 01 มิถุนายน 2011 - 21:32

สุดยอด ใส่ N17 ลำแรกเลยนะครับ จะยิง N11 ของน้าหยองก่อนเลย :LOL:

#11 เคนชีโร่

เคนชีโร่

สมาชิก

• 1,663 โพส
  • ที่อยู่23/201 ม.3 ถ.พ่อขุนทะเล ซ.13 ต.มะขามเตี้ย อ.เมือง จ.สุราษฏร์ธานี 84000 Tel.081-5699899

โพส 01 มิถุนายน 2011 - 22:46

จ๊อด....วันนี้ว่าจะโทรหาหนิงตอนเที่ยงดันลืมกำ คุยในกระทู้เเล้วกันนะหนิงรายงานความคืบหน้าด้วยนะ พี่ตื่นเต้น...จ๊อดใจร้อนๆๆๆ :mrgreen:

นี่ก็ทุ่มเเล้วหนิงกลับบ้านเเล้วมั้ง :?

ปรกติโกหยองจะกำ...เอาไว้ตลอดเลยเหรอครับ? ระวังมันจะเฉามือ และไม่ค่อยมีเรี่ยวมีแรงเหมือนของพี่สิทธิน๊าา เคี๊ยกกๆๆๆๆ :P

#12 เดอะหยอง

เดอะหยอง

สมาชิก

โพส 02 มิถุนายน 2011 - 06:24

สุดยอด ใส่ N17 ลำแรกเลยนะครับ จะยิง N11 ของน้าหยองก่อนเลย :LOL:

อดใจรอจักนิด จะเอาไปติดใล่ยิงกัน เดี๋ยวให้ใล่ยิงให้ฉ่ำเลย

#13 เดอะหยอง

เดอะหยอง

สมาชิก

โพส 02 มิถุนายน 2011 - 06:26

ปรกติโกหยองจะกำ...เอาไว้ตลอดเลยเหรอครับ? ระวังมันจะเฉามือ และไม่ค่อยมีเรี่ยวมีแรงเหมือนของพี่สิทธิน๊าา เคี๊ยกกๆๆๆๆ :P

ถุกเเล้วบาวเคน กำจนเปื่อย :LOL:

#14 @rt-RC

@rt-RC

สมาชิก

• 102 โพส

โพส 02 มิถุนายน 2011 - 17:15

ทำเสียงเครื่องยนต์ได้เปล่า.......รวยไม่รู้ตัวเลยนะครับ ;)

คงเป็นโปรเจ็คต่อไปครับพี่ MIG

#15 @rt-RC

@rt-RC

สมาชิก

• 102 โพส

โพส 02 มิถุนายน 2011 - 17:16

หวัดดีครับหนิง โปรเจคใหม่อีกแล้ว ได้เห็นของดีอีกแล้ว ;)

หลังจากห่างหายไปนาน ครับพี่

#16 @rt-RC

@rt-RC

สมาชิก

• 102 โพส

โพส 02 มิถุนายน 2011 - 17:21

:LOL: รายงานความคืบหน้าต่อครับ :idea: เมื่อได้ไอเดียก็ออกมาเป็น Diagram ปั๊ป

#17 @rt-RC

@rt-RC

สมาชิก

• 102 โพส

โพส 02 มิถุนายน 2011 - 17:48

แล้วก็เริ่มเป็นจริงขึ้นมาแล้วครับจาก :idea: Idea :idea:

#18 เดอะหยอง

เดอะหยอง

สมาชิก

โพส 02 มิถุนายน 2011 - 18:29

จ็อดๆๆๆๆ ใก้ลจะได้ลงปริ้นเเล้ว รอด้วยความตื่นเต้น........ดูจากไดอเเกรม หนิงลืม หัวเผาควันหรือป่าว.....พี่ขอมากไปมั้ยนิ :grin: ...ถ้ายุ่งยากมากก็เอาใว้เป็น ออฟชั้นเสริงก็ได้เอาเช็ทนี่ลงปริ้นก่อนเเล้วกัน

#19 khvan-23

khvan-23

สมาชิก

• 158 โพส
  • ที่อยู่บ่ิอวิน อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี

โพส 02 มิถุนายน 2011 - 23:37

โห ขอโพสแบบหยาบคายหน่อยนะพี่
สุดตรีน คร๊าบบบบบบบบ
ถ้าสำเร็จพี่เตรียมทำขายได้เลย รับรองว่าจะได้รับความนิยมแบบท่วมท้น

ยุคแห่งสงครามเครื่องบินเล็กกำลังมาแล้ว

#20 เดอะหยอง

เดอะหยอง

สมาชิก

โพส 03 มิถุนายน 2011 - 06:45

อยากได้ใวๆๆเเละ จ็อดทนไม่ใหว :D

0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

0 สมาชิก, 0 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม